• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm sao huấn luyện mèo không cào phá đồ dùng nội thất?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Làm sao huấn luyện mèo không cào phá đồ dùng nội thất?

Đồ dùng nội thất bị mèo cào xé rách nham nhở là việc mà không chủ mèo nào hài lòng. Vậy nuôi mèo cần huấn luyện chúng ra sao?

1. Cũng phải chuẩn bị" Nội thất "riêng cho mèo.

Đó là những trụ cào móng, " nhà tầng" ( Cat Clawing Tree) dành riêng cho mèo chơi, leo trèo và...cào móng hoặc tấm bản phẳng cho mèo mài vuốt, móng.

" Nhà tầng" ( Cat Clawing Tree) .

Trụ cào móng

Tấm bản phẳng cho mèo mài vuốt, móng

Nếu bạn có đủ các " đồ dùng" trên cho mèo thì chắc chắn mèo sẽ không thích cào, mài móng, xé rách nát đồ dùng nội thất của bạn.

2. Cắt bấm đầu móng vuốt nhọn:

Bản năng cào, mài móng vuốt của mèo là rất tự nhiên, bất tắc dĩ bạn có thể dùng dụng cụ bấm cắt bớt đầu móng nhọn. Đừng cắt sâu quá mà gây chảy máu, đau đớn cho mèo. Tuyệt đối không dùng giải phát "rút toàn bộ móng".

3. Dùng bình xịt nước sạch:

Mèo rất sợ bị xịt nước và không dám cào, mài vuốt móng và nơi ẩm ướt. Nếu thất mèo định cào vào đồ đạc, sofa... bạn dùng bình xịt nước sạch xịt nhẹ vị trí không muốn mèo cào. Chỉ vài lần mèo sẽ không cào nới đó nữa.

3. Dùng giấy bao bì nhôm hoặc giấy bao gói tráng nhôm:

Mèo rất sợ tiếng kêu loạt xoạt từ các loại vật liệu mà ta thường gọi là "giấy bạc" này. Có thể rải phẳng hay quận tròn để nơi mèo thường hay cào, mài vuốt, tiếng động hoặc lăn tròn của cuộn giấy bạc sẽ làm cho mèo sợ mỗi khi có ý định mài vuốt.

4. Dùng bột ớt cay:

Nếu các biện pháp trên không có hiệu quả, bạn hãy rắc chút ít bột ớt khô vào nơi mèo hay mài móng, cào xé. Chỉ vài lần mèo ngửi bị cay mũi sẽ không dám cào chỗ đó nữa.

Chiếc xe cổ "cà tàng"- phương tiện đi lại kiếm sống của chị Trang - Củ Chi (TP HCM) phải che phủ nilon chống mèo cào rách.

phamhuyhoang

Active Member
Dạo này bác sĩ Báu hơi lấn sân của chị Phù Dung đấy nha ^_^ hay là có ý định gì đây?hehe....post mấy bài liên quan đến mèo để lấy điểm hả chú Báu ơi ^_^

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Dạo này bác sĩ Báu hơi lấn sân của chị Phù Dung đấy nha ^_^ hay là có ý định gì đây?hehe....post mấy bài liên quan đến mèo để lấy điểm hả chú Báu ơi ^_^
Sinh năm mèo nên Năm Tân Mão này BSGV đã sống qua được 1 can chi ( 60 năm ) rồi vì thế tôi muốn viết gì đó cho Con Mèo, và muốn tiếp hết một can chi nữa để viết thật nhiều bài chăm sóc cả chó lẫn mèo !

Nếu có lấn sân của ai thì chắc họ cũng bỏ quá cho con "Mèo già" tham lam này !

Chúc moi người và chó mèo của mình sang năm Tân Mão sức khỏe dồi dào, gia đình hạnh phúc và thành đạt !

Cũng xin chúc bác Báu cùng gia đình 1 năm mới mạnh khỏe và hạnh phúc, nhờ bác mà bao nhiêu bé mèo đã đc cứu sống, mong rằng bác luon khỏe mạnh để cứu giúp những bé mèo đáng yêu của mọi người, cháu xin thay mặt những người yêu mèo gửi lời cảm ơn đến với bác vì bác đã hêt sminhf vì nhwungx chú mèo cưng của chúng cháu... :D