• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm sao để biết trứng bồ câu có trống hay không vậy các bạn

Làm sao để biết trứng bồ câu có trống hay không vậy các bạn? Sau khi trứng được đẻ ra bao nhiêu ngày thì có thể kiểm tra biết được trứng có trống vậy
Cám ơn các bạn

Ilovepigeon

Member
Làm sao để biết trứng bồ câu có trống hay không vậy các bạn? Sau khi trứng được đẻ ra bao nhiêu ngày thì có thể kiểm tra biết được trứng có trống vậy
Cám ơn các bạn
Anh ơi anh lấy cái đèn pin và cầm quả trứng ra chỗ tối om soi đèn từ dưới quả trứng lên nếu thấy bên trong quả trứng có các cái mạch giống mạch máu thì là có tinh trùng của trứng, tính từ lúc chim đẻ khoảng tầm 1 tuần là soi được :D :D

gestapo

Member
chỉ 4-5 ngày là bạn có thể soi được. Hoặc để dưới ánh mặt trời cũng có thể thấy được. Nếu có trống thì trứng sẽ có những đường gân máu như mạng nhện vậy (ăn trứng hột vịt lộn để ý cũng thấy gân máu giống vậy đó). Nếu 4-5 ngày kể từ ngày chim bắt đầu ấp (lúc đẻ xong trứng thứ 2 đó) bạn soi không có trống thì loại trứng đó đi. Ghép trứng còn lại cho chim khác ấp, để cho nó đẻ lại sớm hơn. Mà bạn nhớ bồi bổ cho nó nha! Thân.

Cám ơn các bạn rất nhiều.

Con xòe đẻ 2 trứng, 1 trứng có trống, 1 trứng đến giờ này được 14 ngày rồi mà vẫn trắng tinh. =((

phuphoto

Member
Chào các bạn trong diễn đàn!
Mình mới nuôi bồ câu, có 1 cặp (do chim bố mẹ đẻ ra), nay chúng đã đẻ 2 lứa và ấp, nhưng cả 2 lứa đều hư (hình như không có trống), mình thấy 1 con gù rất sung, cứ gù và quay vòng vòng quanh con kia, nhưng chưa thấp đạp lần nào. Cho mình hỏi là có khi nào cả 2 con đều là chim mái? chim mái có biết gù không?
Theo mình biết thì chim bố mẹ đẻ ra 1 cặp bao giờ cũng 1 mái - 1 trống. Nhưng cặp này mình nghi là 2 con đều mái (2 xương ghim rộng như nhau, mặc dù thấy nó gù như chim trống).
À, còn 1 cặp khác (cũng do chim bố mẹ đẻ ra 1 cặp) lại là 2 con trống (hình như vậy) vì thấy cả 2 con đều gù rất sung mà không thấy đẻ trứng (đã quá tuổi đẻ)
Các bạn rành về chim bồ câu giải đáp giúp mình vấn đề này nhé. Cám ơn nhiều.

nếu 2 mái sẽ đẻ 4 quả trứng, chim tơ 1-2 lứa đầu có thể ko có trống
nếu 2 chim trống nó sẽ đánh nhau suốt ngày:D

phuphoto

Member
buồn quá! bồ câu mình ấp 2 trứng, chiều qua thấy có 1 trứng đã mổ vỏ, nhưng sáng nay ra thấy đã chết trong trứng, con 1 trứng chưa thấy gì? không biết tại sao nữa. BC cùa mình là BC Pháp (Mimas trắng).
Bạn nào biết nguyên nhân và cách khắc phục chỉ giáo dùm. xin cám ơn!

Ilovepigeon

Member
buồn quá! bồ câu mình ấp 2 trứng, chiều qua thấy có 1 trứng đã mổ vỏ, nhưng sáng nay ra thấy đã chết trong trứng, con 1 trứng chưa thấy gì? không biết tại sao nữa. BC cùa mình là BC Pháp (Mimas trắng).
Bạn nào biết nguyên nhân và cách khắc phục chỉ giáo dùm. xin cám ơn!
cái cặp mà nở của anh chắc chắn là 1 trống 1 mái rồi nhưng đương nhiên có vài lứa hên xui nở 1 con hoặc có thể chim non mổ vỏ rồi nhưng lại chết trong vỏ vì chim non nó yếu không đạp được vỏ, chuyện này thì em gặp nhiều lần rồi lứa sau anh hay thả cặp chim này ra không có nhốt trong chuồng nữa để cho tụi nó bay lượn rồi xxx nhau bên ngoài thì tốt hơn vì bên ngoài thoải mái yên tĩnh em nghĩ chúng nó xxx càng nhiều thì tỉ lệ có trống trong trứng càng cao với cả gần ngày đẻ (dấu hiệu là chim mái nằm ổ) anh lấy vỏ trứng gà hoặc vịt ra giã nhỏ ra cho chim mái ăn để nó có canxi giúp võ trứng cứng hơn không bị dễ vỡ

phuphoto

Member
Thanks!

Cám ơn bạn nhiều. Mình mới nuôi BC đẻ nên bạn có kinh nghiệm gì thì truyền đạt cho mình với nhé. Rất chân thành cám ơn!

phuphoto

Member
à, cho mình hỏi: có loại thuốc nào dùng để xịt chuồng sát khuẩn và không có mùi hôi không?

Mrhuu1985

Bồ câu đẻ lứa thứ 4 mà không có trống

Mình đang nuôi 10 cặp BC trong đó 3 cặp đang đẻ,1 cặp con trống bị chết nên thay con trống khác,cặp này đẻ được 1 lứa mình soi 2 quả đều có cồ nhưng vài hôm sau lại bị ung,đến nay nó đẻ lứa khác thì ấp được 1 tuần mình soi không thấy có cồ,nản quá.không biết có phải do con trống không

Ilovepigeon

Member
Mình đang nuôi 10 cặp BC trong đó 3 cặp đang đẻ,1 cặp con trống bị chết nên thay con trống khác,cặp này đẻ được 1 lứa mình soi 2 quả đều có cồ nhưng vài hôm sau lại bị ung,đến nay nó đẻ lứa khác thì ấp được 1 tuần mình soi không thấy có cồ,nản quá.không biết có phải do con trống không
anh cứ để xem vài lứa sau xem sao để cho chúng nó đạp mái đều thì sẽ có trống, nếu 1-2 lứa nữa nó không đẻ thì anh thay trống đi

Phu

Ae oi cho tui hoi cai bc ga con trong no neo nen lung con mai ma ko dap dc cu trot chan vay la sao hay la tai con trong lon wa .ae nao fo kinh nghiem chi ho cai hay tai chuong nho wa.mh lam chuong 60 vuong co dc ko.mong su giup do cua ae som thanks.

QuangDung1990

Ae giúp tui với. T co nuôi mấy đôi chim bc phap ma giờ nó bị đậu gà thì có chữa đc k. Cho uống mấy loại thuốc mà k khỏi.

Phu

Cách tốt nhất là bạn nên lấy giao lam cắt hết mấy mụn đậu đấy đi và bôi thuốc D.E.P vào va cho mỗi con uống một viên kháng sinh. Tách các con bị bệnh đó ra và làm vệ sinh chuồng trại

QuangDung1990

Cảm ơn bạn nhé. Minh lam khỏi đc 2cặp rồi còn 1cặp nữa nặng hơn nên lâu khỏi quá.