• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm gì khi chó ăn phải bả

perry

Đây là kinh nghiệm của ba mình đã chữa cho một con trong nhà ăn trúng bả. Cách làm này không đảm bảo hiệu quả 100% mà tùy vào thể trạng con vật khỏe hay yếu và có phát hiện kịp thời hay không nữa.

Triệu chứng:
Bả chuột phát huy tác dụng rất nhanh, chỉ trong vòng từ 3-5 phút (tùy vào thể trạng con vật khỏe hay yếu) là con vật đã bắt đầu yếu đi, đi xiểng niểng, ngã xuống và bắt đầu sùi bọt mép.

Áp dụng:
Cách này chỉ có thể áp dụng khi bạn phát hiện kịp trong khỏang thời gian 3-5 phút này, chậm nhất là khi con vật đã ngã ra và sùi bọt mép.

Cách làm:
B1: Rửa ruột - Ngay lập tức dùng vòi nước thật mạnh phun thẳng vào miệng con vật cho đến khi nó ói ra.
B2: Chờ đợi - Đây là giai đoạn nguy kịch của con vật, rất tiếc là chúng ta sẽ vẫn phải chịu đựng việc này. Bạn phải chờ đợi xem con vật yêu của mình có đủ sức khỏe vượt qua giai đoạn khó khăn này không.
Đặt con vật nằm ở tư thế dễ chịu nhất cho nó, ở chỗ thoáng khí (để nó dễ thở), nhưng không quá gió, giữ ấm nó, như thế trong khỏang nửa ngày để xem con vật có tỉnh táo hơn không. Nếu nó tỉnh lại được thì nghĩa là nó sống rồi.
B3: Giải độc - Đưa con vật đến thú y, khai báo tình trạng để bác sĩ kê thuốc giải độc.
Khi đưa về nhà chăm sóc tiếp, nên cho chó ăn thức ăn mềm, nấu chín, không quá nhiều dầu mỡ (để con vật có thể tiêu hóa), uống nước đun sôi để nguội và uống thuốc theo toa của bác sĩ.

Kết quả:
Thực ra nếu con vật qua được giai đọan chờ đợi thì nó đã sống rồi, nhưng bả chó gây tác hại lên não bộ của con vật. Thú yêu của bạn có thể sẽ trở nên lơ đãng, ngơ ngác, và không hòan tòan hiểu mệnh lệnh của bạn như trước nữa.

Dù sao thì chúng ta đều rất yêu thương con vật của mình, cho nên dù nó bị gì chúng ta vẫn yêu thương chúng, đúng không? :)

Hi vọng sẽ ít người phải lâm vào hòan cảnh phải áp dụng cách chữa trị này.

Về thú y mình ko biết nhiều, nhưng có 1 cách sơ cấp cứu ở người mà mình nghĩ cũng có thể áp dụng cho chó đó là cho chó uống sữa hoặc nước trà xanh để giải độc.Sau đó nhanh chóng đưa tới bác sĩ thú y để giải độc triệt để càng nhanh càng tốt vì sữa hoặc trà ko giải độc 100%.Tuy nhiên, điều quan trọng nhất là bạn phải biết vì sao con chó mình bị trúng độc và nếu biết dc loại độc hoặc mô tả sơ lược thì càng tốt, điều đó giúp ích rất nhiều cho việc chạy chữa.1 điều khuyên nữa là trong trường hợp nguy kịch cỡ nào cũng phải cố mà bình tĩnh, bạn càng bình tĩnh thì phản ứng càng nhanh và càng chính xác, thú cưng của bạn sẽ có cơ hội sống nhiều hơn

BUBBA

Super *********
Trước tết, mình cũng đã áp dụng phương pháp gây nôn khẩn cấp của BS Greenvet, khá hiệu quả, nhưng cẩn thận khi vạch mồm chó vì khi trúng thuốc, chó bị tê liệt thần kinh, răng cắn rất chặt, sơ ý là chó vô thức phập vào tay bạn.

huy834d

Mình cho uống viên than hoạt tính để giải độc khẩn cấp được không

Transychuong

Đây là kinh nghiệm của ba mình đã chữa cho một con trong nhà ăn trúng bả. Cách làm này không đảm bảo hiệu quả 100% mà tùy vào thể trạng con vật khỏe hay yếu và có phát hiện kịp thời hay không nữa.

Triệu chứng:
Bả chuột phát huy tác dụng rất nhanh, chỉ trong vòng từ 3-5 phút (tùy vào thể trạng con vật khỏe hay yếu) là con vật đã bắt đầu yếu đi, đi xiểng niểng, ngã xuống và bắt đầu sùi bọt mép.

Áp dụng:
Cách này chỉ có thể áp dụng khi bạn phát hiện kịp trong khỏang thời gian 3-5 phút này, chậm nhất là khi con vật đã ngã ra và sùi bọt mép.

Cách làm:
B1: Rửa ruột - Ngay lập tức dùng vòi nước thật mạnh phun thẳng vào miệng con vật cho đến khi nó ói ra.
B2: Chờ đợi - Đây là giai đoạn nguy kịch của con vật, rất tiếc là chúng ta sẽ vẫn phải chịu đựng việc này. Bạn phải chờ đợi xem con vật yêu của mình có đủ sức khỏe vượt qua giai đoạn khó khăn này không.
Đặt con vật nằm ở tư thế dễ chịu nhất cho nó, ở chỗ thoáng khí (để nó dễ thở), nhưng không quá gió, giữ ấm nó, như thế trong khỏang nửa ngày để xem con vật có tỉnh táo hơn không. Nếu nó tỉnh lại được thì nghĩa là nó sống rồi.
B3: Giải độc - Đưa con vật đến thú y, khai báo tình trạng để bác sĩ kê thuốc giải độc.
Khi đưa về nhà chăm sóc tiếp, nên cho chó ăn thức ăn mềm, nấu chín, không quá nhiều dầu mỡ (để con vật có thể tiêu hóa), uống nước đun sôi để nguội và uống thuốc theo toa của bác sĩ.

Kết quả:
Thực ra nếu con vật qua được giai đọan chờ đợi thì nó đã sống rồi, nhưng bả chó gây tác hại lên não bộ của con vật. Thú yêu của bạn có thể sẽ trở nên lơ đãng, ngơ ngác, và không hòan tòan hiểu mệnh lệnh của bạn như trước nữa.

Dù sao thì chúng ta đều rất yêu thương con vật của mình, cho nên dù nó bị gì chúng ta vẫn yêu thương chúng, đúng không? :)

Hi vọng sẽ ít người phải lâm vào hòan cảnh phải áp dụng cách chữa trị này.
Theo kinh nghiệm cũa tui làm như thế này :
1. Giả nhiều dau xanh , càng nhieu càng tot , pha nuoc và cho uong
2. cho vài qua trúng sống , có người bieu cho lòng trang , có nguoi lòng do, Bửa đó toi cho uóng nguyên 4 trứng
3. Có thể lấy nha đam trộn với nước sẻ tạo chất nhờn để ói ra /
4. Sáng ra con chó vẫn ok , mừng quá ,

Xin chào các bạn. (ôi bài này từ 2009 cơ à)
Hôm rồi, chó nhà bị bị bỏ bả, sùi bọt mép, xịt cả phân ra ngoài, lăn lộn kêu gào trông rất tội nghiệp, chỉ kịp kêu 2 tiếng. Mình đã lập tức lấy đường cát (gần 1/2 kg) pha với ca nước rồi cạy miệng nó ra và đổ hết vào, kết hợp với việc dùng mô tơ xịt nước lên người nó. Sau tầm 5', chó hết đau đớn, hết sùi bọt mép, nhưng có vẻ khá mệt mỏi. Mình ôm nó vào nhà và ủ ấm cho nó, sáng ra nó chạy tơn tơn như chưa từng bị thuốc :)) (tất nhiên là không thể khỏe như thường ngày được). Đến trưa nó mới khỏe hẳn. Trên đây là kinh nghiệm của mình và đã thực hiện thành công. Mình xin chia sẻ cùng các bạn để cùng nhau bảo vệ chú cún thân yêu. Tổ cha bọn bỏ bả, mình ủng hộ việc người dân đập chết bọn cẩu tặc<:p