• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kinh nghiệm xương máu phòng trừ và điều trị ve, rận cho chó

ngoc_anh

Member
Xin chào các bạn!
Tôi lập ra topic này để chúng ta cùng nhau trao đổi những kinh nghiệm phòng trừ và điều trị các loại ve, rận cho chó ở khắp các vùng miền của đất nước này.
Thực ra ở chuyên mục này cũng có nhiều bài viết của các chuyên gia về vấn đề này nhưng như thế vẫn là chưa đủ vì đó mới chỉ là lí thuyết. Chính chúng ta khi gặp phải các trường hợp đó, qua thực tế tham gia điều trị thì sẽ có được những kinh nghiệm quý báu, thiết thực hơn mà nhiều khi các lời khuyên của chuyên gia chúng ta chưa thể áp dụng được ngay do thiếu thuốc, thiếu điều kiện hoặc ở nơi xa xôi.
Sau đây tôi xin đưa ra những kinh nghiệm thực tế của tôi thời gian qua. Đó là những bài học mà bây giờ nghĩ lại tôi thấy nó là đắt giá cho dù chưa gây ra hậu quả nghiệm trọng.
Hiện tại tôi sinh sống ở Ninh Thuận và nuôi một con Boxer. Do boxer có đặc điểm là lông tương đối ngắn nên việc nhiễm kí sinh trùng (KST) như ve, rận là rất dễ phát hiện và điều trị. Nhưng chính vì thế mà nhiều khi chúng ta lại chủ quan.
Tôi thường hay thả cho chó nô đùa trên bãi cỏ gần nhà. Cỏ ở đây mọc rất cao và tốt. Chính vì thế mà nó tiềm ẩn nguồn nhiễm KST rất lớn: bẵng đi 2 hôm tôi không để ý mà con chó của tôi nhiễm rận nặng. Chủ yếu là loại Trichodetes với mật độ khoảng 4con/cm2, những kẽ chân, tai thì mật độ dày đặc (nhiều chân, hình thù giống con nhện thu nhỏ). Do vừa rồi có mấy trận mưa nên bọn này bò lên ngọn cỏ rất nhiều. Thế là chó bị nhiễm.
Bọn này thường gây ngứa ngáy cho chó, gây viêm da, da bị nổi mụn. Tôi dùng đủ loại thuốc: từ tiêm, tắm, xịt nhưng không hiệu quả. Tất nhiên mỗi thứ chỉ giảm được 1 ít, nhất là những chỗ có mật độ dày đăc thôi. Chỗ tôi chỉ có các hãng thuốc của VN, không có loại thuốc Frontline của Đức.
Tôi ở cạnh biển nên cho nó đi tắm biển nhưng xem ra cũg không hiệu quả. Đến cả việc mua lá NHA ĐAM (LÔ HỘI) về xay để lấy dung dịch thu được xoa lên mình chó cũng không hiệu quả nhiều. Việc dùng là nha đam là để sát trùng da cho chó (lá nha đam rất đắng và chứa kháng sinh cao, tốt cho da) và diệt rận rất khó. Loài Trichodetes rất khó diệt.
Giải pháp cuối cùng đưa ra là vừa tắm cho chó, vừa ngồi bắt vậy (dù sao lông nó ngắn nên bắt cũng dễ).
Nhưng qua đó tôi thấy do mình sơ xuất có 2 ngày mà hậu quả rất tai hại: vừa tốn tiền, tốn công chăm sóc, diệt rận, mà tai hại nhất là chó bị viêm da, nổi mụn, rụng lông.
Vì vậy các bạn cần chú ý những vấn đề sau:
1. Không cho chó chạy nhảy quá lâu ở những nơi cỏ mọc tốt, cao mà không có sự cắt tỉa thường xuyên hoặc không được phun thuốc trừ ve, rận, trừ sâu.
2. Khi phát hiện chó bị nhiễm KST phải tắm cho chó bằng các loại xà phòng trị ve hoặc xà phòng tắm của người cũg được.
3. Kết hợp bắt bằng tay những con còn sót lại. Sau khi bắt xong bọn này cần đem đốt hoặc đổ vào nhà vệ sinh rồi giật nước.
4. Cách li chó với môi trường nhiễm KST, tốt nhất là xích chó lại khi tập thể dục hay đi dạo.
5. Dùng các loại thuốc trị tận gốc các chỗ da bị viêm, bị loét... vì những chỗ này các loại KST rất thích bám vào, càng làm nặng vết thương.
6. Thường xuyên vệ sinh quanh gia đình, khu chuồng trại của chó và phun thuốc diệt ve, rận, có thể dùng các loại thuốc xịt trị gián, muỗi và côn trùng để xịt như Raid.. - đây là kinh nghiệm bản thân.(chú ý an toàn cho chó)
7. Một số thuốc có tác dụng với một số loại côn trùng mà bản thân tôi áp dụng thấy có hiệu quả khá:
- Trị các loại ve hút máu có kích thước cơ thể khoảng 1mm (cỡ hạt vừng, hạt mè): các loại thuốc xịt, tắm của VN có hiệu quả. Đặc biệt dùng thuốc trị ghẻ DEP của người bôi lên lông chó thì sau 3 ngày bọn này rụng hết và rất lâu sau mới bị nhiễm lại (khi nào hết thuốc, thường cỡ 1 tháng nếu ít tắm). Loại thuốc DEP này mua tại các hiệu thuốc dưới dạng đặc, khoảng 3.000 đ/lọ.
- Trị loại ve có kích thước khoảng 3-5 mm (loại ve hút máu to, thường có ở trâu, bò): chưa tìm thấy loại thuốc nào của VN có tác dụng tốt. Ngay cả thuốc DEP cũng không ăn thua vì bọn này thuộc dạng "da dày" và bám hút sâu. Nhưng thuốc DEP cũng có tác dụng ngăn ngừa.
- Trị loại Trichodetes: chưa có thuốc nào hiệu quả. Ngay cả phun thuốc diệt côn trùng tổng hợp như Raid lên bọn này mà không chết.
Và trong Ninh Thuận này tôi gặp chủ yếu là 3 loại KST nêu trên. May mà tôi nuôi boxer nên cũng đỡ chứ bạn nào nuôi GSD hay cocker, Godel thì phải thật cẩn thận với các loại KST nhé.
Thân!

1stLady

Member
Mình bổ sung thêm 1 ít kinh nghiệm:
- Khi bắt ve rận ko nên giết chúng cho máu phọt ra mà nên kiếm 1 cái lọ cao đổ nước vào rồi bắt ve rận cho vào đó. Khi nào bắt xong thì đổ vào bồn cầu giật nước.
- Ve rận hay bám vào các chân tường hốc tường quanh nhà đẻ và làm ổ - khi chó ngủ dưới đất sẽ bò ra bám vào chó. Nuôi chó nhốt chuồng là tốt nhất để tránh ve rận.
- Khi tắm rửa nên để xà phòng ngấm lâu ít nhất 5p mới dội sạch - ko nên tắm wa loa.

tran minh

Member
bạn có nói là dùng xà phòng tắm của người để tắm cho chó, mình muốn hỏi là liệu độ xút của xà phòng này có thích hợp với chó ko, nếu ko thích hợp e rằng sẽ làm da của chúng kém đề kháng, có thể làm phát sinh các bệnh khác.
mình cũng muốn hỏi là tại sao ko nen giết cho chúng phọt máu? ví mình toàn làm vậy ko à. cũng có lần thả chúng vào nước nhưng chúng lại bám vào thành của bình đựng nước và bò ra ngoài.

Bác thử cách này xem có hiệu quả ko ạ.
Bác kiếm mấy cái mật của con lợn,lợn càng to càng tốt,càng nhiều càng tốt.sau đó chọc thủng túi mật và hoà với rượu trắng,loại voka hảo hạng thì càng tốt ạ,ngày 1 đến 2 lần bác chải cho nó ngấm đều vào lỗ chân lông,khi chải bác kết hợp với bắt ve,rận thả vào bếp than chứ đừng bóp chết để máu phụp ra.Chải trong vòng 7 đến 10 ngày,khi chất đắng của mật ngấm vào chân lông,ve,rận cắn vào thấy (Ngọt) em nghĩ
là sẽ nhả ra,ngoài ra chó có liếm cũng ko ảnh hưởng gì đâu ạ,em đã thử cách này thấy rất hữu hiệu.
Thân

mrjackal

Member
Cảm ơn bạn đã chia sẻ những kinh nghiệm rất bổ ích. Golden nhà mình cũng bị nhiễm ve, chấy và cả rận mèo (do nhà mình có 2 con mèo cái rất hay đi hoang). Cũng may là mình phát hiện sớm và xịt front line, thuốc xịt rất tốt, chỉ trong vòng từ sáng đến chiều đã không còn con nào trên người cún nữa - nhưng mình đang thắc mắc không hiểu lũ ve, rận đó đi đâu rồi??? nếu chết nó phải rơi ra chứ, nhưng mình tìm xung quanh không thấy. Không biết nó có bò đi chỗ khác mà không chết, sau lại sinh sôi lại không. Tuy hậu quả chưa nghiêm trọng nhưng cũng gây ngứa ngáy rất khó chịu cho cún khiến nó gãi, cắn, rứt lông rất nhiều gây xước, tấy da và ban đêm thì rên suốt không ngủ được dù chỉ mới 2 ngày bị nhiễm. Vậy các bạn cũng nên lưu ý khi thấy cún có biểu hiện phải điều trị ngay. Và lưu ý đối với các loại thuốc diệt rận, vòng đeo cổ... thì chỉ nên dùng 1 loại trong 1 thời điểm thôi vì những thứ này có thể không tương thích với nhau gây tác dụng phụ, nếu không thấy hiệu quả hẵng đổi sang loại thuốc khác.

Tắm cho chó thì các bạn nên mua loại shampoo tắm cho chó mèo có tác dụng trị ve, rận, khi tắm xong nên lau, sấy thật khô lông, đừng để ẩm, nhất là với những loại lông dài.

ngoc_anh

Member
Bác thử cách này xem có hiệu quả ko ạ.
Bác kiếm mấy cái mật của con lợn,lợn càng to càng tốt,càng nhiều càng tốt.sau đó chọc thủng túi mật và hoà với rượu trắng,loại voka hảo hạng thì càng tốt ạ,ngày 1 đến 2 lần bác chải cho nó ngấm đều vào lỗ chân lông,khi chải bác kết hợp với bắt ve,rận thả vào bếp than chứ đừng bóp chết để máu phụp ra.Chải trong vòng 7 đến 10 ngày,khi chất đắng của mật ngấm vào chân lông,ve,rận cắn vào thấy (Ngọt) em nghĩ
là sẽ nhả ra,ngoài ra chó có liếm cũng ko ảnh hưởng gì đâu ạ,em đã thử cách này thấy rất hữu hiệu.
Thân
Cũng từ kinh nghiệm này của bác mà em đã thử với lá nha đam (lô hội) đấy. Đặc điểm của lá nha đam là không độc khi chó liếm phải (vì người ăn hoặc uống nó chữa được khá nhiều bệnh như về đường ruột, gan...), rất đắng (nhất là lớp vỏ bên ngoài) và có độ nhớt giống lá rau lang hay rau mồng tơi. Em đã dùng lá rau lang trị loại rận nhảy rất hiệu quả vì bọn nó bị nhớt bám vào, thiếu oxi nên lấy nước dội sạch sau khi tắm lá rau lang khoảng 5 phút là sạch sẽ thôi.
Nhưng bọn rận Trichodetes, hình thù giống con nhện, sống rất dai, đến ngay cả vệc thử dùng thuốc diệt côn trùng Raid lên người nó còn không thấy hiệu quả (chúng chết rất ít). Vì thế việc dùng chất đắng như mật lợn và lá nha đam không có hiệu quả.
Nếu tắm bằng lá nha đam phải kết hợp với việc chải lông cho chó bằng lược "mau" có khe răng lược rất nhỏ thì trị được rất triệt để vì dung dịch lá nha đam có độ nhớt cao nên lúc đó rất dễ trải lông cho chó và việc kéo theo KST ra khỏi lông chó là hoàn toàn dễ dàng.
Sau khi sử dụng xong bằng cách này các bác nhớ tắm sạch lại cho chó nhé vì để lâu dung dịch keo lại sẽ gây ngứa ngáy cho cún đấy (thường xay ra nếu chũng ta để qua ngày).
Còn việc dùng nha đam có lợi nữa là sẽ trị lành các vết loét, mụn trên da chó vì chúng có kháng sinh rất cao. Nếu bạn nào đang bị trứng cá mọc gây đau nhức thì bôi nhớt lá nha đam vào để 20' rồi rửa sạch thì sáng hôm sau cũng hết trứng cá đấy.
Còn để thu được dung dịch lá nha đam thì tốt nhất đem xay cả phần lá có lẫn vỏ càng tốt vì như thế sẽ càng đắng.
Nhưng tốt nhất là phòng còn hơn chữa bệnh: Tốt nhất cách li chó khỏi những môi trường lây nhiễm bệnh KST trước, trong và sau khi điều trị, cho chó ngủ trên chuồng cách nền khoảng 10 - 20 cm và thường xuyên vệ sinh chuồng. Như thế là đảm bảo các em cún sẽ không bị nhiếm KST nữa.

mrjackal

Member
cho em hỏi dùng những loại lá nhớt này cho Golden có được không ạ? vì lông của nó dài và dày nữa. Và sau đó tắm lại cho chó bằng cái gì để lông khôgn còn bị nhớt, dính gây ngứa ngáy cho chó?

Em hỏi thêm là Golden nhà em trên da bụng có 1 vài chỗ (ít thôi) nổi lên những cục giống như mụn cơm, màu vàng, to bằng đầu tăm hoặc nhỏ hơn trong vùng khoảng 4 cm2 có khoảng 15 nốt như thế. Đấy là gì và có gì nguy hại không ạ?

Cảm ơn các bác!

ngoc_anh

Member
Cái mụn đó thì hầu như loại chó nào cũng bị hết. Thường khi nhỏ đến khoảng 6 thág tuổi con nào cũng bị. Nguyên nhân thì mìh chưa biết chính xác nhưng thường do chó bị "nóng" nên nổi mụn, hoặc do chó nô, chạy ngoài đường, bãi cỏ bị xước da nên nổi mụn thôi. Nhưng để kệ nó một thời gian nó cũng khỏi.
Mình chưa dùng lá có nhớt với loại chó lông dài vì hiện tại mình chưa nuôi loại này. Nhưng tác dụng của nhớt sẽ làm lông dễ trải hơn khi dùng lược có khe răng lược nhỏ và lông sẽ không bị bết vào nhau. Như thế sẽ làm cho bọn KST bị lôi ra theo khi trải.
Còn bạn hỏi sau khi trải xong dùng cái gì để tắm cho chó hết chất nhớt đó. Rất dễ: đó chính là nước! Trong quá trình trải lông cho chó thì phần lớn chất nhớt này cũng bị trôi khỏi cơ thể chó rồi. Bạn cứ tưới bổ sung nước lên lông chó ròi trải tiếp thì sẽ hết rất nhiều đấy.
Sau khi trải xong có thể dùng xà bông loại lifeboy hoặc Safeguad tắm cho nó. Loại này còn tốt với người và độ xút thấp nên không ảnh hưởng đến da chó đâu. Mà mình mới biết loại xà phòng này bọn ve chó chuyên hút máu rất kị đấy (nhưng mình chưa có thời gian để kiểm chứng nhưng nếu tắm cho chó bằng loại dầu gội đầu của người dúng như Sunsil... thì cũng đỡ được đấy vì sau khi tắm chó rất ít bị nhiễm ve, chỉ toàn nhiễm rận trichodetes thôi).
Chúc thành công nhé! Nếu thấy có vấn đề gì hoặc cách nào có hiệu quả thì post lên để mọi người cùng trao đổi và rút kinh nghiệm nhé!

Vietspace

Member
Theo mình thì bạn chỉ cần tắm cho chó thường xuyên, 1 tuần 1-2 lần và vệ sinh chuồng trại cẩn thận là được rồi. Lúc mới đầu nuôi chó thì chó của mình cũng rất nhiều ve (loại nhỏ li ti nhưng đầy máu, có cả loại như hạt vừng màu đỏ dẹt, và 1 loài nhin như mấy con rận). Mình ko biết trị làm sao cả nên ra tiệm mua đại 1 chai Fay về tắm cho tụi nó, tắm xong bắt những con còn lại. Cứ làm vậy nhiều lần thì thấy giảm hẳn và hết luôn. Dù bạn làm gì thì điều quan trọng nhất (theo mình nghĩ) bạn phải làm vệ sinh chuồng trại thật kỹ để ko còn trứng của ve còn xót lại, còn ve trên người chó thì bạn đã diệt rồi lấy đâu có trứng để nở thành ve

À quên có người nói với mình là có thể đem chó đi chích thuốc ve, chích vào rồi thì tự động hết ve, mấy tháng sau mới có lại. Nhưng theo mình nghĩ thì không nên chích thuốc vì ko có lợi cho chó (ve còn chết thì chó sao tốt đc). Ai có kinh nghiệm về thuốc chích ve thì chỉ dạy thêm nha.

Davidkhoa

Member
Hồi đó mình có nuôi một con chó nhật, ve nhiều lắm, tắm, rôi bắt lam sao cũng ko hết nhưng gần nhà co bà bs thú y quen, ba ta noi la co thuốc chích vào thuốc nay tiết ra một chất làm cho con ve khó chiu, va không sống trên body chó nữa, va mình đã chích, và từ đó về sau hầu như không còn nữa, 2 năm luôn ấy chứ, lâu lâu có nhưng rất it, mọi người có thể tham khảo

có cái thuốc nhỏ vào da của cún từ đầu đến gáy
thuốc là thuốc gì vậy cả nhà ơi
em dùng xong được hơn 1 tuần thì thấy chỗ bôi thuốc bị rụng lông

ngocdung_dl

hi,mình bổ sung thêm nè,các bạn biết hạt bồ hòn chư,lấy hạt đó ngâm nước sôi,chà cho ra bọt rồi đem tắm cho chó là bảo đảm k còn con rận nào hết,kinh nghiệm mình học đc của người dân tộc êđê trên dăklăk đó

pinmoi

Member
hi,mình bổ sung thêm nè,các bạn biết hạt bồ hòn chư,lấy hạt đó ngâm nước sôi,chà cho ra bọt rồi đem tắm cho chó là bảo đảm k còn con rận nào hết,kinh nghiệm mình học đc của người dân tộc êđê trên dăklăk đó
hạy bồ hòn là hạt gì vậy bạn,mua ở đâu,TPHCM có không

ilyilyiny

Có 3 cách dân gian để trị bọ chó, kô biết mọi người biết chưa ai chưa biết thì tham khảo nhé
Bọ chó mà cắn người thì rất khó chịu, ảnh hưởng đến vệ sinh gia đình. Nếu trong nhà bạn có loại côn trùng này thì hãy áp dụng một trong ba cách đây để diệt trừ.

1- Nếu thấy chó mèo có bọ chó, bạn hãy nghiền 1-2 viên băng phiến thành bột, xoa vào người chó mèo. Bọ chó sẽ chết ngay.

2- Hái lá đào vò nát, đắp lên mình chó mèo, rồi dùng vải bó thân chúng lại. Nửa tiếng sau tháo băng ra, phủi sạch lá đào, bạn sẽ thấy bọ chết và rơi xuống.

3- Lấy cái mẹt đựng bã mía vừa ăn xong, đến tối đặt vào nơi có nhiều bọ chó. Ban đêm, bọ sẽ chui vào ngủ. Sáng sớm hôm sau, bạn hãy đem bã mía ra đốt cháy là có thể khử được loại côn trùng này.

linhlady

Member
Mình có con cocker đem huấn luyện ở bên Gia Lâm. mình sắp đón nó về rồi nhưng mấy lần sang thăm thì thấy nó bị lây ve rận nhiều quá sợ đến lúc nó về nhà mà vẫn thế thì khổ nó lắm. mình không biết chữa cho nó như thế nào là hiệu quả nhất. mong các bạn tư vấn giúp cho. cảm ơn nhiều lắm!

hoangtun

Member
có cái thuốc nhỏ vào da của cún từ đầu đến gáy
thuốc là thuốc gì vậy cả nhà ơi
em dùng xong được hơn 1 tuần thì thấy chỗ bôi thuốc bị rụng lông
thuốc đó là Avocate của hang bayer bạn ạ.

Mình xin có một vài ý kiến nho nhỏ nhé!
Nước minh là nước cận nhiệt đới nên việc có ve và bọ chét nhiều là điều không thể tránh khỏi.
Hiện tại trên thị trường theo mình biết Frontline spray(dạng xịt chai 100ml) hoặc Frontline Spot on (dạng nhỏ giọt) của MERIAL (Pháp) là điều trị và phòng ngừa ve bọ chét hiệu quả nhất.
Loại Frontline Spot on thì dễ dàng sử dụng và hiệu quả cũng rất tốt, an toàn cho chó (vì nhỏ thuốc lên cổ nên chó không liếm được) và tất nhiên là giá cả phải cao hơn loại xịt 100ml.
Loại xịt này cũng khá hiệu qủa
Một số câu hỏi thường gặp về Frontline
FRONTLINE *LÀ GÌ?
- FRONTLINE* chứa fipronil , hoạt chất diệt ngoại ký sinh phenylpyrazole duy nhất dùng trong thú y
FRONTLINE* HOẠT ĐỘNG NHƯ THẾ NÀO?
- FRONTLINE* hoạt động đặc biệt trên GABA (Gamma – Amino – Butyric – Acid) cơ quan thụ cảm thần kinh của động vật có xương sống. Nó tác dụng lên dây thần kinh vận động làm ve và bọ chét tê liệt và chết. Tuy nhiên, động vật có vú (chó, mèo, người …) hoàn toàn không bị ảnh hưởng bởi tác động này. Điều này giải thích sự an toàn tuyệt vời của FRONTLINE* so với các loại diệt ký sinh trùng khác đang có mặt trên thị trường.
- Không giống như các sản phẩm điều trị khác, FRONTLINE* diệt ve và bọ chét qua cách tiếp xúc, không cần ve và bọ chét cắn thú mới có tác dụng.
FRONTLINE* THẤM QUA DA THÚ NHƯ THẾ NÀO?
- Sau khi dùng FRONTLINE* dạng phun hay dạng tuýp, fipronil sẽ hòa vào lớp da nhiều mỡ của thú và tập trung ở tuyến bã nhờn để hình thành “nơi dự trữ”.
- Sau đó FRONTLINE* được phóng thích từ từ qua tuyến bã nhờn, đảm bảo cung cấp thuốc liên tục cho lông và da thú trong nhiều tuần sau khi sử dụng.
FRONTLINE* NGĂN NGỪA VIỆC NHIỄM VE VÀ BỌ CHÉT TRONG BAO LÂU?
- Ở chó, thời gian tác dụng của FRONTLINE* đối với bọ chét là từ 2 – 3 tháng và đối với ve là 1 tháng.
- Ở mèo, thời gian tác dụng với bọ chét là 6 tuần.
DÙNG FRONTLINE* CHO CHÓ/MÈO BAO LÂU MỘT LẦN?
- Để không còn bận tâm về ve và bọ chét cho thú cưng nên dùng FRONTLINE* cho chó/mèo mỗi tháng một lần. Nếu chó của bạn ở nơi có khả năng lây nhiễm cao thì bạn nên sử dụng 3 tuần một lần.
- Do tính riêng biệt của từng loài, mèo dễ bị nhiễm bọ chét hơn chó. Do đó chúng tôi khuyên bạn nên dùng cho mèo 6 tuần một lần.
CÓ THỂ DÙNG FRONTLINE* ĐỂ ĐIỀU TRỊ CHO CHÓ VÀ MÈO CON ĐƯỢC KHÔNG?
- Được! FRONTLINE* cực kỳ an toàn nên có thể sử dụng cho chó và mèo nhỏ.
- FRONTLINE* dạng phun sử dụng được cho chó và mèo 2 ngày tuổi.
- FRONTLINE* dạng tuýp sử dụng được cho chó và mèo con từ 8 tuần tuổi.
- FRONTLINE* dạng tuýp và dạng phun sử dụng cho chó và mèo giống, mang thai và đang nuôi con.

minhcuong

Active Member
Ngoài Frontline Spot On còn có

Bayer Advocate và Pfizer Revolution có thể trị ve, rận. Nhưng giá cực đắt. Khoảng 300,000 VND một lọ, nhỏ 1 lần. Khuyến cáo là 4- 6 tuần nhỏ 1 lọ.

Còn nếu đã bị ve rận, thì cách 1 tuần nhỏ 1 lọ liền trong 3 tuần.

Đặc biệt là Advocate diệt Sarcoptes rất hiệu quả.

Tham khảo thêm về Sarcoptes nhé
http://www.unbc.ca/nlui/wildlife_diseases_bc/sarcoptic_mange.htm

Hàng FRONTLINE của Pháp chứ không phải của Đức.
Tất cả các loại dầu tắm dùng cho người sử dụng cho chó đều không tốt,
làm như thế sẽ ảnh hưởng đến bộ lông và da của thú
vài điều chia sẻ
Thân!