• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kinh nghiệm nuôi chó chung với mèo!

nguyen thu tra

Nhà tớ lâu lắm rồi không nuôi chó, mà toàn nuôi chó với mèo từ lúc chúng nó còn bé rồi cùng lớn. Giờ nhà vắng người, muốn nuôi 1 em fox cho bố tớ vui. Vấn đề là em mèo nhà tớ già 6 tuổi rồi, lại rất nhát, suốt ngày sợ sợ sệt sệt, thoáng thấy tiếng động hơi to là sợ run rẩy chạy biến. Tớ chỉ lo ôm em fox về em mèo lại sợ quá bỏ nhà ra đi thì đời không còn gì u ám hơn. Không biết có kinh nghiệm hay mẹo gì giúp mèo già và chó trẻ hoà hợp với nhau không nhỉ?!

catsamac

Member
Bạn kiếm một cái chuồng có hai ngăn: một bên thả chó, một bên thả mèo. Một thời gian chó mèo sẽ wen nhau thôi mà.

Lửa gần rơm lâu ngày cũng bén =))

tina90

Member
Chắc là không sợ đâu bạn ạ cứ cho chúng nó làm quen dần nhưng mà để cho chắc ăn thời gian đầu có khi cứ phải xích em mèo vào không nó bỏ đi thật thì chết.

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Em sợ lắm, em không biết nhiều về vụ này. Mà hôm nọ em thấy 1 con chó lớn đuổi 1 con chó nhỏ vào 1 ngõ, con chó lớn nó gặm con chó nhỏ vào miệng rồi quăng quăng qua lại trên không như thú nhồi bông, đang đi xe đạp nên em xúc động quá xíu nữa em bị đâm. Fox thì nghe nói hiền thì phải, nhưng em sợ mèo già rồi mà nhát thì sẽ thiệt thòi và không quen lắm... Em sợ có chuyện gì xảy ra với nó, em không biết nhưng cảm giác của em cho em thấy mèo sẽ rất sợ, mèo nhà em khi đón mèo mới về, mèo mới nghịch nên nó cũng rất sợ vì nó già mà nhát. Giờ vẫn thường đánh nhau, em thấy việc dung hòa này thực sự khó chứ không đơn giản. Sơ sẩy 1 chút thì em mèo sẽ gặp nguy, em sợ lắm... Hy vọng có cách cho chúng quen nhau được, có lẽ nên xích chó ở ngoài vườn thì hơn.

Em chỉ nói theo cảm tính và tình cảm thôi chị Trà ơi, vì thế có gì đừng trách em. Lâu rồi không thấy chị, lần sau chị đi off mèo với bọn em chị nhé!

à méo

Member
Nhà bác tớ có một kinh nghiệm để chó sống chung với mèo là: cho chó nằm ngủ trong ổ có lót lá ngải cứu, như vậy nó sẽ quen với mùi hắc hắc bẩm sinh của mèo (& phân mèo) hơn! Hồi tớ mua một em becgie 2 tháng tuổi siêu to về nhà, thấy cả người bán chó và bác tớ đều nói giống nhau nên tớ nghĩ là đúng. Mọi người làm thử xem!
Còn một kinh nghiệm nữa hơi bị "đắc cẩu tâm"^^ - bà già hàng xóm truyền lại: hằng ngày bế mèo ra gần chó, vừa vuốt ve cả 2 đứa vừa bảo: "Đây là em mèo, mày phải chơi với em, không được cắn em!" Chả hiểu bà làm thế nào mà 2 đứa yêu nhau thật! Đến khi con mèo đẻ, cứ người lạ sờ vào mèo con là...chó sủa, mặc dù mèo mẹ còn chưa nói gì!+__+
Bạn cứ thử xem nhé!

nguyen thu tra

Cám ơn mọi người đã chia sẻ kinh nghiệm. Hic,đời tớ nuôi rất nhiều mèo rồi mà chưa thấy em mèo nào nhát như em này. Nó hiền và nhát lắm lắm. Được cái nó rất ngoan, không bao giờ kêu gào đòi cái gì nên cả nhà cưng chiều lắm,từ bé chưa ai đánh mắng nó bao giờ, thế nên nó càng không quen với những "biến cố" kiểu thế này. Bế nó ra gần chó thì tay mình thể nào cũng nát bét vì nó cào cấu và nó thì phát điên mất. Nhốt nó thì thương nó lắm. Có lẽ giờ chỉ còn cách nhốt con chó, chó fox là cái giống chó bắng nhắng (vì thế nên mới muốn mang về 1 con cho bố nuôi cho vui), thể nào nó cũng lân la ra chỗ mèo không cắn thì cũng chòng ghẹo. Mèo thì khó tính như giời, huhu, nghĩ nát óc mấy hôm nay, không biết có nên liều không?! Chính ra nhốt 2 ngăn cũng là cách hay nhỉ! Em mèo có sợ mấy cũng chẳng chạy đi được, lâu dần rồi thể nào cũng quen với cái con kỳ quái kia, mèo nhà tớ từ thởu cha sinh mẹ đẻ chưa nhìn thấy con chó bao giờ mà.

nguyen thu tra

Em sợ lắm, em không biết nhiều về vụ này. Mà hôm nọ em thấy 1 con chó lớn đuổi 1 con chó nhỏ vào 1 ngõ, con chó lớn nó gặm con chó nhỏ vào miệng rồi quăng quăng qua lại trên không như thú nhồi bông, đang đi xe đạp nên em xúc động quá xíu nữa em bị đâm. Fox thì nghe nói hiền thì phải, nhưng em sợ mèo già rồi mà nhát thì sẽ thiệt thòi và không quen lắm... Em sợ có chuyện gì xảy ra với nó, em không biết nhưng cảm giác của em cho em thấy mèo sẽ rất sợ, mèo nhà em khi đón mèo mới về, mèo mới nghịch nên nó cũng rất sợ vì nó già mà nhát. Giờ vẫn thường đánh nhau, em thấy việc dung hòa này thực sự khó chứ không đơn giản. Sơ sẩy 1 chút thì em mèo sẽ gặp nguy, em sợ lắm... Hy vọng có cách cho chúng quen nhau được, có lẽ nên xích chó ở ngoài vườn thì hơn.

Em chỉ nói theo cảm tính và tình cảm thôi chị Trà ơi, vì thế có gì đừng trách em. Lâu rồi không thấy chị, lần sau chị đi off mèo với bọn em chị nhé!
Hi em, đợt vừa rồi nhà có việc nên cũng không rảnh lắm! Lại bỏ lỡ cả buổi off mèo vừa rồi nữa chứ. :worried:
Nhà chị buồn 1 nỗi là sân nhỏ lắm lắm, chỉ như cái hành lang, xích chó ở đấy cũng thương nó sương gió. Nghĩ đến tình huống xấu với mèo chị cũng lo lắm em ơi! Khổ là em này nhát nên chẳng mang nhờ ai nuôi hộ được, chỉ nghĩ đến cảnh nó sợ hãi ngồi rúm ró là đã xót rồi. Chị phải tìm cách an toàn, chứ chị cũng chả dám mang ngay chó về, vì 100% là mèo sẽ sợ quá mà chạy đi mất. :at wits end:

tyona

Member
thoe mình thì nên đề hai con xa nhau , vì mèo đã lớn tuổi rồi khó làm quen với thứ mới lắm nhất là chó .

meoluoi8x

Member
theo khinh nghiệm của dân gian là nhà mới bắt con vật gì về thì phải cho nó làm đông tác chắp tay lạy con vật mình đã nuôi từ trước thì nó sẽ không bắt nạt hoặc quấy phá nữa ( mình đã làm rồi hiệu quả phết đấy) chứ bạn đừng nên nhốt 2 con cạnh nhau , mèo nhà bạn đã nhát rùi nhỡ nhốt cạnh nhau mèo nó sợ quá bị trấn động thân khinh thì ko hay đâu

knoor

Member
Oh, khi mình mới mang em mèo con về, mình cũng bế em mèo đến trước em chó và nói với nó đây là thành viên mới trong nhà, không được bắt nạt em mèo thế là chẳng thấy chúng nó cắn nhau đâu nhưng cũng chẳng thấy chúng thân thiện với nhau bao giờ, việc đứa nào đứa nấy làm và em mèo thì đanh đá lúc nào cũng trong tình trạng cảnh giác cao độ, chỉ cần gì là móng vuốt có ngay.:p Được cái là chúng chưa đánh nhau bao giờ.