• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kinh nghiệm huấn luyện Husky....! A/c/e giúp em với

SuKim

Em có con Husky 3 tháng tuổi mà bướng quá nhiều khi bảo k nghe lời. Vấn đề là việc vệ sinh của em ý. Khi nào ngoan ngoan thì tự chạy vào nhà vệ sinh còn k thì tiện đâu đi đó. Mọi ng có cách nào huấn luyện chia sẽ cho em với. Lần đầu nuôi nên em chưa có kinh nghiệm. Rất mong mọi ng giúp đỡ ạ.

123qwe

Member
với 1 chú chó con 3 tháng thì bạn ko thể đòi hỏi gì hơn ở em nó, nếu e nó có lúc đi vs đúng chỗ vào nhà vs thì chắc bạn đã có dạy cho em nó hoặc chí ít thì e nó khá thông minh, vì vậy cứ tập dần dần, tạo thói quen cho em nó từng bước 1 và liên tục theo quá trình, lớn lên cộng với việc dạy dỗ của mình và có ý thức hơn thì em nó sẽ ngoan trong việc đi vệ sinh đúng, còn như chó nhà mình cũng huẫn luyện đi vào nhà vs từ nhỏ, giờ 1,5 năm rồi, nhưng có lúc vẫn tè bậy trc cửa nhà vs chứ k vào trong ( nhất là khi nhà vs ướt ), việc huấn luyện có tính chất tương đối đạt tầm 90-95% chứ ko thể nào chuẩn 100% ko baoh sai sót đc...vậy nên bạn cứ yên tâm kiên nhẫn mà dạy dỗ em nó nhé !!! Thânn!!<:p<:p

SuKim

Mình ở nhà thì hay dắt nó vào nhà vs sau khi ăn và khi ngủ dậy còn khi đi học bố mẹ ở nhà nhiều khi em nó quên lỡ bậy ra nhà là bị đánh thấy xót ruột quá. Với lại em nó bướng quá k biết lớn có đỡ hơn k nhỉ?

123qwe

Member
cứ dắt cho em nó đi vs như vậy là đc rồi, 1 thời gian nữa là sẽ quen dần nếp sinh hoạt như vậy, bướng thì lớn lên còn bướng hơn đó, tầm tuổi này nên kết hợp dạy lệnh gọi cún về để lớn lên ngoan vào nếp thì sẽ đỡ nhọc hơn đó !!

tieumien

Cứ từ từ đăt nó đi vệ sinh thế là em nó sẽ quen thôi, chứ 3 tháng thì e nó vẫn chưa có ý thức lắm về việc phải đi vệ sinh ơr đaau đâu. Em nhà tớ 3 tháng tiện đâu tè đấy rồi còn lăn lộn luôn trên bãi chiến trường nó vừa tè ra cơ :3 cơ mà t cứ dắt nó vào nhà vệ sinh, bây giờ buồn là chạy xuống, chả may có đongs cửa thì phải nhịn, bh nhịn mãi mà ko đc thì ms tè linh tinh thôi. Mới cả cũng dạy dần các lệnh đi là đc đaays, bọn này lớn bướng lắm, nghịch như quỷ, ko rắn với nó là nó ko nghe gì cả đaau :)))

Trước tiên, bạn phải vệ sinh thật sạch chỗ bé đã đi bậy, khử mùi chỗ đó đi. Sau đó bạn dùng giấy báo thấm 1 ít nước tiểu và phân của bé, bạn đặt ở nơi mà bạn muốn bé đi, thường bé sẽ đi lúc sau khi ăn khoảng 15p, bạn dắt bé ra chỗ tờ báo và cột bé ở đó. Bạn cứ kiên trì huấn luyện, rồi bé sẽ tự bik đó là nơi bé được đi vs mà ko đi bậy nơi khác nữa. Chúc bạn thành công nhé! :)