• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kinh nghiệm chữa bệnh ho cũi chó .

lamseico

Member
Tình hình là em có một bé lab 2 tháng tuổi bị ho cũi chó , mới đầu em cũng không biết là bệnh , thấy nó ho rồi cứ khạc liên tục em lại nghĩ nó ăn bậy cái gì rồi bị mắc ở họng , ho đến ngày thứ 3 thì bắt đầu ăn ít và nôn liên tục , em lo quá ra một số phòng khám thú y ở HN hỏi thì đều bảo là bị ho cũi chó , khó chữa khỏi hẳn , rồi nói phải tiêm này nọ hàng tháng làm em phát hỏang .
Tìm hiểu thêm trên diễn đàn , em quyết định tự chữa cho bé với sự trợ giúp của một bác sỹ thú y bên Đông Anh mà em quen ( Bác sỹ này rất giỏi - theo nhận xét của các chủ trang trại nuôi gia súc , gia cầm bên đó ) , chỉ bán thuốc và hướng dẫn cách chữa chứ không chữa tại nhà . ông ấy bảo em đem con cún qua cho ông ấy xem . Xem và nghe em tả bệnh xong ông ấy bảo " Nếu chó ta thì đảm bảo khỏi , còn chó tây thì không chắc 100% nhưng cũng gần như chắc chắn khỏi bệnh , rồi cho em 3 loại thuốc về tiêm , một lọ kháng sinh pha thêm một ống kháng viêm , một lọ thuốc bổ . dặn tiêm từ 3 đến 5 mũi , mỗi ngày một mũi .
Em tiêm được hai mũi thĩ cún khỏi hẳn ho , để chắc ăn em tiêm hết 5 mũi , cún khỏe bình thường và ăn rất tợn , nghịch như quỷ . được gần tuần nay rồi không thấy ho lại .
Trong quá trình điều trị , quan trọng nhất phải chăm cún thật tốt , ăn thức ăn bổ dưỡng nhưng không có dầu mỡ để tránh bị đi ngòai , tối cho uống ít trà gừng cho ấm bụng , xi lanh chỉ dùng một lần như người , trước khi tiêm dùng cồn 90 độ thấm vào cái bông sát trùng chỗ tiêm cẩn thận ( anh bác sỹ TY nói , nhiều khi con vật không chết vì bệnh mà chết vì mũi tiêm bị nhiễm khuẩn gây áp xe chỗ tiêm , làm sưng u lên rồi nhiễm trùng mà chết )
( Tổng tiền thuốc hết có 55,000 với 10,000 tiền xi lanh , 3000 lọ cồn để sát trùng chỗ tiêm ) - mà tiêm hết 5 mũi thuốc vẫn còn quá nửa - cún nhà em 4Kg , mỗi lần tiêm chỉ 1mml thuốc mỗi lọai .
Việc tiêm cho chó cũng cực kỳ đơn giản , em vẫn thường tự mua thuốc phòng bệnh về tiêm cho hai bé ở nhà , các bác chỉ cần túm chỗ da cún phía sau tai lên và tiêm thuốc vào dưới da , nếu tiêm hai loại thuốc thì tiêm mỗi lọai một bên . nhớ cắm xuôi kim tiêm dọc theo chỗ da được túm lên sao cho kim tiêm chỉ vào dưới da , nếu để kim cắm vào thịt cún sẽ đau , giẫy giụa khó tiêm .
Bác nào có cún bị bệnh thì PM cho em , em gửi đơn thuốc cho.

Zin_iu

Member
Bác ơi, cún nhà em là Fox thì liều lượng như thế nào ạ, cún nhà em bị ho nhưng em cho uống siro và thuốc dạng bột của em bé, thấy đỡ thôi, hôm nay là hôm thứ 2 em cho uống thuốc rồi mà chưa khỏi hẳn như bác nói. Có gì bác nhắn giúp em với. Thanks bác nhiều

AH_Star

bạn cho mình cái toa thuốc đi bạn!!!!!!!!!con cocker nhà mình cũng bị y chang :((((((((((((

hay quá cún nhà minh cũng bị như bạn tả đó và mũi nó còn dính đờm màu vàng xanh đã cho đi bác si mà chưa thấy đỡ chán quá

cabee

Bác ơi, cún nhà em là Fox thì liều lượng như thế nào ạ, cún nhà em bị ho nhưng em cho uống siro và thuốc dạng bột của em bé, thấy đỡ thôi, hôm nay là hôm thứ 2 em cho uống thuốc rồi mà chưa khỏi hẳn như bác nói. Có gì bác nhắn giúp em với. Thanks bác nhiều
Cun cua minh giong het ban nay. ban co the chi minh cach chua cho cun dc k?thanks ban nh

lamhuy86

Member
Tình hình là em có một bé lab 2 tháng tuổi bị ho cũi chó , mới đầu em cũng không biết là bệnh , thấy nó ho rồi cứ khạc liên tục em lại nghĩ nó ăn bậy cái gì rồi bị mắc ở họng , ho đến ngày thứ 3 thì bắt đầu ăn ít và nôn liên tục , em lo quá ra một số phòng khám thú y ở HN hỏi thì đều bảo là bị ho cũi chó , khó chữa khỏi hẳn , rồi nói phải tiêm này nọ hàng tháng làm em phát hỏang .
Tìm hiểu thêm trên diễn đàn , em quyết định tự chữa cho bé với sự trợ giúp của một bác sỹ thú y bên Đông Anh mà em quen ( Bác sỹ này rất giỏi - theo nhận xét của các chủ trang trại nuôi gia súc , gia cầm bên đó ) , chỉ bán thuốc và hướng dẫn cách chữa chứ không chữa tại nhà . ông ấy bảo em đem con cún qua cho ông ấy xem . Xem và nghe em tả bệnh xong ông ấy bảo " Nếu chó ta thì đảm bảo khỏi , còn chó tây thì không chắc 100% nhưng cũng gần như chắc chắn khỏi bệnh , rồi cho em 3 loại thuốc về tiêm , một lọ kháng sinh pha thêm một ống kháng viêm , một lọ thuốc bổ . dặn tiêm từ 3 đến 5 mũi , mỗi ngày một mũi .
Em tiêm được hai mũi thĩ cún khỏi hẳn ho , để chắc ăn em tiêm hết 5 mũi , cún khỏe bình thường và ăn rất tợn , nghịch như quỷ . được gần tuần nay rồi không thấy ho lại .
Trong quá trình điều trị , quan trọng nhất phải chăm cún thật tốt , ăn thức ăn bổ dưỡng nhưng không có dầu mỡ để tránh bị đi ngòai , tối cho uống ít trà gừng cho ấm bụng , xi lanh chỉ dùng một lần như người , trước khi tiêm dùng cồn 90 độ thấm vào cái bông sát trùng chỗ tiêm cẩn thận ( anh bác sỹ TY nói , nhiều khi con vật không chết vì bệnh mà chết vì mũi tiêm bị nhiễm khuẩn gây áp xe chỗ tiêm , làm sưng u lên rồi nhiễm trùng mà chết )
( Tổng tiền thuốc hết có 55,000 với 10,000 tiền xi lanh , 3000 lọ cồn để sát trùng chỗ tiêm ) - mà tiêm hết 5 mũi thuốc vẫn còn quá nửa - cún nhà em 4Kg , mỗi lần tiêm chỉ 1mml thuốc mỗi lọai .
Việc tiêm cho chó cũng cực kỳ đơn giản , em vẫn thường tự mua thuốc phòng bệnh về tiêm cho hai bé ở nhà , các bác chỉ cần túm chỗ da cún phía sau tai lên và tiêm thuốc vào dưới da , nếu tiêm hai loại thuốc thì tiêm mỗi lọai một bên . nhớ cắm xuôi kim tiêm dọc theo chỗ da được túm lên sao cho kim tiêm chỉ vào dưới da , nếu để kim cắm vào thịt cún sẽ đau , giẫy giụa khó tiêm .
Bác nào có cún bị bệnh thì PM cho em , em gửi đơn thuốc cho.
cun' nha` minh` dang bi ho cui cho':( sdt cua? minh` 01675336984
giup minh voi nhe', rat mong tin ban:(

huutai

ban oi, co minh hoi lieu thuoc nhu the nao vay ? minh nuoi 2 be Chow Chow, 1 be cai 4kg 4thang tuoi, 1 be duc 3kg duoc khoang 3thang thi cho 2 be lieu thuoc nhu the nao? 2 be deu co hien trang giong y nhu be cua ban vay...mong ban pm cho minh gap, 2 be bi cung khoang 3-4 ngay nay goy, di bs thi cung chi chit thuoc thoy...co j ban pm qua nick yahoo cho minh nha boybuon_khongnguoiyeu Minh mong tin tu ban lam...thanks ban rat nhieu

thanh loan

bạn ơi, làm ơn cho mình xin đơn thuốc về lazy_cat1986@yahoo.com với. em fox soc nhà mình mới 3 tháng bị ho cũi chó, vừa bị nôn, vừa bị kiết lị. em đang rất ốm. cứu với

nguyenloc_1512

Bạn ơi, làm ơn cho mình xin đơn thuốc nhé. Cún nhà mình bị ho cũi 1 tuần rồi. Reply gấp mình nhé !!!!

nguyenloc_1512

Bạn ơi. Làm ơn gửi mình đơn thuốc nhé ! Cún nhà mình bị ho cũi 1 tuần rồi. Reply mình gấp gấp nhé. Cảm ơn bạn !

Vipz.14

Member
Chăm sóc cún mắc bệnh Ho cũi chó.

Trang hữu ích về bệnh Ho cũi chó: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=29618

Cún nhà mình đã bị ho cũi chó hồi hơn 2 tháng tuổi, bây giờ đã khỏi. Loại bệnh truyền nhiễm này không có thuốc đặc trị. Tạm thời, bạn ra hiệu thuốc mua thuốc Theralene (có in hình cây thìa màu hồng vỏ ngoài hộp) của trẻ con, mua ống bơm loại vừa (bỏ đầu kim tiêm ra) và bơm vào miệng ép cún phải uống 2 --> 3 lần trong ngày (dành 1 lần để uống đêm nhé), mỗi lần chỉ khoảng 50-60ml. Cho em ấy ăn nhiều thịt hay đồ ăn dinh dưỡng vào để em có sức đề kháng. Giữ ấm cho bé và đừng cho bé nằm điều hòa. Hạn chế bé sủa nha bạn. Nếu cún có bị lả đi (người mềm oặt, hay chỉ đơn thuần là mệt) bạn mua trà gừng và cho em ý uống ít thôi (1 chén nước con, pha vừa vừa lượng trà vào - ít thôi). Uống nhiều có thể làm em ý bị táo bón. Cho em ý uống nhiều nước.

Một phần nữa là cách chăm sóc. Đừng bao giờ nghĩ rằng cún bạn sẽ bị hậu quả thế nào sau này vì bệnh mà nên vì bạn yêu cún bạn và MUỐN cún của bạn phải cùng mình sống được trong 15 năm tới mà ra sức chăm bẵm cho cún nhà bạn, bạn nhé. Dẫu thế nào cũng phải tự nhủ như thế để bạn không được phép nghỉ ngơi, và dành thời gian nghỉ ngơi của bạn để cứu giữ sinh mạng của em cún nhà bạn. Nếu thấy không bị làm sao nữa, tính từ lúc hết triệu chứng cho đến 2 tháng sau không bị làm sao thì cún của bạn khỏe hoàn toàn rồi đấy :] Cún mình giờ đã 2,5 tuổi rồi này :]

Chúc cún nhà các bạn sẽ sớm hồi phục, sớm giỡn, sớm đùa :]

phdph

Member
bạn ơi, nhà mình có nuôi 1 em chihuhua , mấy ngày nay nó bị ho giống như bạn nói nhưng không biết trị ở đâu để nó hết bệnh, đem ra thú y thì mình sợ gắp mấy ông bác sĩ chích rùi nó chết, mong bạn giúp mình cho đơn thuốc. Bạn có thể gửi qua email: darknightrecycle@yahoo.com.vn; Cảm ơn bạn nhiều.

Lance Ng

Gửi các bạn liệu pháp giúp giảm các triệu chứng của ho cũi chó. Nhưng để tham khảo thui, vì mỗi bé lại có thể trạng khác nhau,nên đưa tới bác sĩ thú y là tốt nhất.
* Điều trị (3 ngày). Can thiệp càng sớm hiệu quả điều trị càng cao.
Cách 1:
- Tiêm bắp kháng sinh Phar-combido, 1ml/2,5-5kgP, 1lần/ngày hoặc Phargentylo-F, 1ml/4kgP/lần, 2lần/ngày để diệt vi khuẩn.
- Tiêm bắp Phar-nalgin C, 1ml/5kgP hoặc Pharti-P.A.I,  0,2ml/3kgP, 1lần/ngày để giảm đau hạ sốt.
Cách 2:
- Tiêm bắp kháng sinh Lincoseptin (2ml/5kgP), L.S-pharm (1ml/5kgP), Doxytyl-F hoặc Pharcolapi (1ml/10 kgP), 1lần/ngày.
- Kết hợp tiêm bắp Phar-pulmovet (nếu bệnh súc khó thở) và Phar-nalgin C để giảm đau hạ sốt, 1lần/ngày.

Moon

bạn ơi. Cho tớ xin số điện thoại của bác sĩ được ko? chó nhà tớ được gần 3 tháng, đang có các triệu chứng ho cũi chó. Cảm ơn bạn nhiều

bs_khue

- công nhận bạn giỏi thật biếc cách chăm sóc chó
- chúc "những chú cún nuôi lần sau" của bạn luôn khỏe mạnh. =;

bs_khue

chắc là nhà bạn nuôi nhiều lắm nhỉ, kinh nghiệm nuôi chó
chúc chú cún của bạn luôn khỏe mạnh nha