• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khi nào thì HL chó được

nini_kute

Nhà em mới mua một em golden mới 2 tháng tuổi rưỡi
1: Em muốn hỏi các bác chó nhỏ như vậy đã Hl được chưa ạ.
2: người bán chó cho em nói em không bao giờ được tắm cho chó của mình thì có đúng không ạ. Ông y nói nếu tắm nó sẽ càng hôi hơn nhưng em thì ko thấy thế nhưng lại không chắc.
3: Chó của em mới tiêm có 1 lần. Em không nên cho nó ra sân vườn đúng không ạ. Vì ba em muốn nó đi VS vô gốc cây nhưng em sợ đất bẩn sẽ ảnh hưởng đến sức khoẻ chó nhó nên không biết làm sao.
4: Em nghe nói có dung dịch cho chó đi VS đúng chỗ nhưng em không biết ở HN có chỗ nào bán không ạ
Mong các bác chỉ giạy giúp em ạ

nghuuhoa

Member
Chó ði học phải từ 6 tháng tuổi vì lúc đó cơ thể đả phát triển, cần vận động nhiều. Ông bán chó nào mà nói kỳ vậy? Vậy mổi tuần Em dắt chó đến cho ông ta tắm giùm đi. Chó con ra vườn phải có người đi kèm ngăn khg cho ăn bậy. Muốn nó đi vệ sinh nơi nào phải đưa đến đó và ngăn khg cho nó di chổ khác. Vài lần nó sẻ quen. Nhớ trong vòng 1 tháng tư2 ngày chích đầu phải chích lần 2. Sài loại 6 hay 7 bệnh cho chắc.

gửi nini_kute

bạn hãy hl nó khi nó 6 tháng tuổi
người ta nói sai rồi, bạn càng tắm thì nó càng thơm chứ sao
không sao đâu. nó đã được tiêm thì sức đề kháng của nó rất tốt
bạn cứ qua những chỗ bác sĩ thú y là có liền
gửi nini_kute

nini_kute

T_T cảm ơn các bác ạ. Em mua chó của ông Thành mai huơng ý T_T bi giờ nó đang ôm queo kìa. Chăm sóc mệt lắm

boy_vn

Member
các bác ơi em muốn nuôi một chú golden nhưng không bit chỗ mua *_* !!! BÁc có bít chỗ nào mua tốt lại có gia cả phai chăng chỉ em với !!!! em xin cảm ơn trươc!!

Alexmax

Nếu bạn mua chó ở đấy thì cũng nên cẩn thận một chút, thứ nhất là chó nhỏ quá thì chưa nên huấn luyện, thứ hai là golden rất sạch sẽ bạn nên tắm cho chó với điều kiện chó đã quen với môi trường mới và khỏe khoắn, giống golden rất thích tắm đấy bạn, sau này có khi nó còn tự tắm ý chứ. Thứ ba là ông Thành bảo đã tiêm một mũi nhưng chưa chắc đã tiêm, ai mua ông ấy cũng nói như vậy. Thứ tư là chó đi vệ sinh bạn phải dạy ngay từ khi mới về nhà theo cách mà các bạn khác đã hướng dẫn.
Còn việc này nữa bạn lưu ý vấn đề ăn uống cho kún nhé, đừng cho ăn như bình thường ngay, trước tiên chỉ cho ăn ít một và ăn những thức ăn nó đã quen trước đấy, tốt nhất đừng cho ăn thịt vội, chó dễ đi ỉa lắm, đợi nó quen với nhà mới và thức ăn mới đã nhé.
Mình cũng rất thích golden, chúc bạn chăm sóc tôt em nó.

Vladavia

Member
T_T cảm ơn các bác ạ. Em mua chó của ông Thành mai huơng ý T_T bi giờ nó đang ôm queo kìa. Chăm sóc mệt lắm
Tốt nhất là cứ tiêm cho em nó một mũi 7 bệnh để yên tâm. Chó vệ sinh ngoài vườn càng tốt chứ sao. Yên tâm đất không ảnh hưởng quá đến sức khỏe của nó như bạn nghĩ đâu. Đặc biệt ở một số cá thể chó, khi trong người khó ở chó thường tự ăn lá rồi nôn ra để tự điều trị cho mình.

Mới bắt về thì tạm thời đừng nên tắm vội. Cứ tiêm phòng sau đó hết thời gian kháng thuốc 21 ngày hẵng tắm.

À mà quên bạn đã tẩy giun cho nó chưa? Nên tẩy giun sau khi mang chó về vài ngày, tẩy giun một tuần rồi tiêm.

Bạn gì ở trên nói đúng đấy, những ngày đầu nên cho nó ăn chay tịnh một chút, chỉ chống đói thôi, tránh cho ăn thịt, mỡ. Nước uống thì nên cho uống nước lọc, cẩn thận hơn nữa thì mua nước tinh khiết về cho uống.

quế anh

Member
Oolala123:nghĩa là tiêm ngừa 7 bệnh thường gặp ở chó như:pravo,care,dại,ho cũi chó,v..vv.Nói chung khi đem nó về thì cứ đem ra trạm thú y chích ngừa những bệnh đó cho yên tâm,trường hợp không tin nó đã chích rồi thì vẫn có thể chích lại từ đầu sau đó thì mỗi năm chích nhắc lại 1 lần ,điều đó là cơ bản khi nuôi chó mà bạn

Hoan2008

Member
Nhà em mới mua một em golden mới 2 tháng tuổi rưỡi
1: Em muốn hỏi các bác chó nhỏ như vậy đã Hl được chưa ạ.
2: người bán chó cho em nói em không bao giờ được tắm cho chó của mình thì có đúng không ạ. Ông y nói nếu tắm nó sẽ càng hôi hơn nhưng em thì ko thấy thế nhưng lại không chắc.
3: Chó của em mới tiêm có 1 lần. Em không nên cho nó ra sân vườn đúng không ạ. Vì ba em muốn nó đi VS vô gốc cây nhưng em sợ đất bẩn sẽ ảnh hưởng đến sức khoẻ chó nhó nên không biết làm sao.
4: Em nghe nói có dung dịch cho chó đi VS đúng chỗ nhưng em không biết ở HN có chỗ nào bán không ạ
Mong các bác chỉ giạy giúp em ạ
1. Mình cũng là thành viên mới, nhưng tất cả các bài viết trên trang chủ trang web và trên diễn đàn mình đều đã đọc hết rồi, hay lắm, nhiều thông tin bổ ích lắm. Đây cũng là lời mình nhắn nhủ tới bạn.
2. Mình đọc thì được biết, việc huấn luyện chó có nhiều giai đoạn, từ sơ, trung đến cao. Khoảng 2- 3 tháng tuổi là đã huấn luyện rồi (huấn luyện về ăn, vệ sinh, tiến tới là ngồi, nằm, giữ đồ vật, sủa, chào, bắt tay ...). Từ 6 tháng trở lên là huấn luyện với những yêu cầu khó hơn rồi.
3. Mình hoàn toàn không đồng ý với quan điểm của ông bán chó cho bạn về việc không tắm cho chó. Trời ơi! Hãy tưởng tượng qua nhiều năm tháng mà không tắm thì, eo ôi chả ai gần được. Tất nhiên, khi cún cưng còn nhỏ cũng không nên tắm nhiều vì da của nó rất nhạy cảm, nếu quá bẩn thì bạn dùng nước ấm (có thể đun nước bồ kết) để thấm khăn lau lông cho nó. Khi cún lớn lên rồi thì cũng thi thoảng phải tắm cho nó chứ.
4. - Mình được biết, chó trước khi "xuất chuồng" phải được tiêm 2 mũi và xổ giun. 8 -9 tuần tiêm mũi 1; 12-13 tuần tiêm mũi 2 và bệnh dại. Mỗi năm tiêm lại các mũi trên 1 lần (đây là BSTY greenvet-hanoi chỉ bảo đấy). Bạn có thể vào đây để xem lại: http://forum.vietpet.com/showthread.php?p=13522#post13522
- Việc không cho chó ra sân vườn, mình nghĩ không tốt đâu. Nó cần được vận động, đón ánh nắng, hít thở không khí trong lành, lại cả ngắm cảnh nữa chứ.
- Việc cho chó ra ngoài mình cần bên cạnh kiểm soát nó, tránh để nó ăn những thứ có hại. Nếu ta dạy dỗ tốt, nó sẽ đi vệ sinh 1 chỗ và đúng chỗ.

Chúc bạn khoẻ, vui cùng cún cưng.

kenny

Member
Chào các bác, mình cũng có 1 chú cún 10 tuần tuổi, nhưng hỗng dám cho ra sân vườn, lúc trước có cho ra, nhưng vì nhà vừa mới chết 1 con chó( bác sĩ bảo chỉ bị viêm đường tiêu hoá, và sốt 39C( 3 bác sĩ đều nói vậy), nhưng dược mấy ngày là chết ngay), nên sợ bị ảnh huởng con virut, với lại mới đây tivi có nói đang bị dịch chó, mà bịnh dịch này nhiễm vào chó là sau mấy ngay bỏ ăn thì chết( rất giống với con chó chết của em), nên ko giám cho ra ngoài vườn và xuống dưới lầu, xin các bác đóng góp ý kiến cho em, em đang rất lo đây

tran minh

Member
nhà có vườn mà sao lại ko cho ra hả bạn, nếu sợ lây bệnh thì nên dùng nước vôi xịt trong vườn,quanh nhà, những chỗ nào mà con chó có thể chạy tới, rồi cứ cho nó ra vườn cho nó khoẻ chứ. hơn nữa cứ tiêm phòng đầy đủ rồi thì chẳng phải sợ gì cả.