• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khay gỗ dành cho chó mẹ và cún sơ sinh.

Chó cái mang thai, thường từ 59 ngày đến 63 ngày, thậm chí có con 65 ngày thì đẻ. Trước thời gian này khoảng từ 10 đến 15 ngày, chúng ta nên chuẩn bị cho nó một cái khay bằng gỗ, kích thước 70 x 90 cao 20 cm hoặc 90 x 120 cao 20 cm, kích thước này áp dụng cho loại chó trung bình và chó lớn, nếu là chó nhỏ thì thu hẹp kích thước của khay lại sao cho phù hợp.

Kích thước và chất liệu gỗ tuỳ thuộc vào điều kiện sinh hoạt và kinh tế của mỗi người. Nếu có điều kiện thì nên làm bằng gỗ THÔNG LÀO. Khi chó cái mang thai được khoảng 55 ngày, ta nên cho nó nằm trong khay gỗ để làm quen dần với chiếc khay gỗ này cho tới ngày sinh nở.

Gỗ thông lào có được những ưu điểm sau.

1 Chống được mối mọt.
2 Có mùi thơm dễ chịu của tinh dầu và hạn chế rất nhiều muỗi.
3 Không thấm nước.
4 Không lo chó mẹ cắn, gặm vì trong gỗ thông lào có tinh dầu.

Tác dụng của khay gỗ này là tạo sự ấm áp cho chó mẹ và chó con, hơn nữa chó mẹ có thể gom chó con vào trong lòng tiện lợi hơn và kiểm soát được chó con một cách dể dàng. Tránh được tình trạng chó con bò ra, ngoài vòng kiểm soát của chó mẹ, nhất là khi chó mẹ đang nằm cho chó con bú.

Một chi tiết rất quan trọng của khay cần phải có là các nẹp gỗ để tránh chó con bị mẹ đè phải.

Cách làm như sau:
Chạy dọc theo phía trong 4 bức tường của khay, ta nẹp thêm 4 thanh gỗ tròn (đường kính khoảng 7 cm) sao cho khoảng cách giữa thanh gỗ tròn với đáy của khay là 10 cm.

4 thanh gỗ tròn này có tác dụng để tránh cho chó mẹ khi nằm trong khay mà không vô tình đè phải vào chó con. Khi chó mẹ nằm cho chó con bú, lưng của chó mẹ sẽ tỳ vào thanh gỗ tròn, lúc này nếu chó con có nằm sát thành khay cũng không lo bị chó mẹ đè bẹp vì đã có thanh gỗ tròn làm vệ sỹ rồi.

Sau đây là hình tham khảo:

Rất mong sẽ nhận được các ý kiến đóng góp và chia sẻ của các bác.

TaiVenh

Active Member
Cám ơn bác Hùng đã có hướng dẫn rất cụ thể. Em sẽ cho thiết kế ngay để phục vụ cho cô nàng Beo lúc lâm bồn.

cảm ơn chú HTY , trời nhiều muỗi quá , chó nhà cháu lại sắp đẻ định sử dụng tuýp thuốc đuổi muỗi nhưng lại khuyến cáo không dùng cho chó mang thai nên chịu . Nhưng mua gỗ thông lào ở đâu vậy ?
tiệnt hể cho cháu hỏi luôn , có ai biết bác sĩ nào chuyên đỡ đẻ cho chó phốc không con nhà cháu được 55 ngày rồi

kenny001

Member
Chó cái mang thai, thường từ 59 ngày đến 63 ngày, thậm chí có con 65 ngày thì đẻ. Trước thời gian này khoảng từ 10 đến 15 ngày, chúng ta nên chuẩn bị cho nó một cái khay bằng gỗ, kích thước 70 x 90 cao 20 cm hoặc 90 x 120 cao 20 cm, kích thước này áp dụng cho loại chó trung bình và chó lớn, nếu là chó nhỏ thì thu hẹp kích thước của khay lại sao cho phù hợp.

Kích thước và chất liệu gỗ tuỳ thuộc vào điều kiện sinh hoạt và kinh tế của mỗi người. Nếu có điều kiện thì nên làm bằng gỗ THÔNG LÀO. Khi chó cái mang thai được khoảng 55 ngày, ta nên cho nó nằm trong khay gỗ để làm quen dần với chiếc khay gỗ này cho tới ngày sinh nở.

Gỗ thông lào có được những ưu điểm sau.

1 Chống được mối mọt.
2 Có mùi thơm dễ chịu của tinh dầu và hạn chế rất nhiều muỗi.
3 Không thấm nước.
4 Không lo chó mẹ cắn, gặm vì trong gỗ thông lào có tinh dầu.

Tác dụng của khay gỗ này là tạo sự ấm áp cho chó mẹ và chó con, hơn nữa chó mẹ có thể gom chó con vào trong lòng tiện lợi hơn và kiểm soát được chó con một cách dể dàng. Tránh được tình trạng chó con bò ra, ngoài vòng kiểm soát của chó mẹ, nhất là khi chó mẹ đang nằm cho chó con bú.

Một chi tiết rất quan trọng của khay cần phải có là các nẹp gỗ để tránh chó con bị mẹ đè phải.

Cách làm như sau:
Chạy dọc theo phía trong 4 bức tường của khay, ta nẹp thêm 4 thanh gỗ tròn (đường kính khoảng 7 cm) sao cho khoảng cách giữa thanh gỗ tròn với đáy của khay là 10 cm.

4 thanh gỗ tròn này có tác dụng để tránh cho chó mẹ khi nằm trong khay mà không vô tình đè phải vào chó con. Khi chó mẹ nằm cho chó con bú, lưng của chó mẹ sẽ tỳ vào thanh gỗ tròn, lúc này nếu chó con có nằm sát thành khay cũng không lo bị chó mẹ đè bẹp vì đã có thanh gỗ tròn làm vệ sỹ rồi.

Sau đây là hình tham khảo:

Rất mong sẽ nhận được các ý kiến đóng góp và chia sẻ của các bác.
Bác nên chú thích thêm lằn đen trên hình khay gỗ là gỗ tròn để mọi người dễ hiểu hơn, e thấy ý kiến này rất hay vì e thường làm bằng thùng giấy cứng, để cố gắng kiếm ván gỗ để làm.thanks bác HungTrungNguyen

Bác nên chú thích thêm lằn đen trên hình khay gỗ là gỗ tròn để mọi người dễ hiểu hơn, e thấy ý kiến này rất hay vì e thường làm bằng thùng giấy cứng, để cố gắng kiếm ván gỗ để làm.thanks bác HungTrungNguyen

Cách làm như sau:

Dạ, em cám ơn bác nhiều. Em sẽ bổ xung thêm, về phần trình bầy em có nói rồi, nhưng do nôn nóng đưa hình lên nên hơi thiếu sót, mong bác, anh, chị và các bạn thông cảm cho. Thân

trung2t3c

Active Member
Ghi nhận 2 tay tâm huyết của bác.... Điều em học hỏi ở khay ổ đẻ của bác chính là công dụng ngoài mong đợi của miếng gỗ tròn viền bên trong.... đúng là nhìn thấy thừa nhưng không thừa chút nào :D :D :D

my_lucky

Active Member
Rất cảm ơn bác Hungtrungyen, em phải thiết kế ngay một khay gỗ như bác chỉ bảo để về sau lucky nhà em đến thời kỳ thì còn có cái mà dùng, cảm ơn bác nhiều lắm, mong bác dạy bảo thêm cho những người chưa biết nhiều như em.Thân!

KimCuong

Active Member
Cảm ơn anh Hùng đã dành thời gian nghiên cứu và đưa bản thiết kế khay gỗ dành cho chó đẻ này lên 4rum để các anh em mới nuôi chó được nghiên cứu và học hỏi.

Với KC thì chiếc khay gỗ này đã quá quen thuộc từ gần 1 năm trước, lúc chuẩn bị cho Zorro đẻ lứa con sau AMoi. Phải nói bản thiết kế này cực kỳ chuẩn xác dành cho chó mẹ và chó con mới sinh. Cũng chính do anh HungTrungYen chỉ bảo và hướng dẫn cho KC cùng anh ho dong duong đóng 1 khay gỗ đúng theo bản thiết kế này.

Nhân tiện xin phép được bổ sung thêm ý kiến cũng do anh Hùng đã phổ biến cho KC. Đó là trong khay gỗ này các bạn không nên (nhớ là không nên thôi nhé) để vải hay giấy ở trong khay gỗ mà đơn thuần cứ để khay gỗ mộc như vậy. Vì thường thường theo KC được biết, nhiều anh em theo thói quen sợ chó con lạnh nên đã để một lớp vải cho chó con nằm. Điều này rất nguy hiểm với những chó mẹ nuôi con vụng, rất nhiều trường hợp chó con đã rúc vào lớp vải rồi đến lúc mẹ vào khay không nhìn thấy con sẽ nằm đè lên con. Và có vải ở đó khi chó con vệ sinh ra sẽ thấm ướt, ẩm ướt, rất dễ gây lên các bệnh ngoài da cho cả chó mẹ và chó con.

Với chiếc khay này khi chó con đã lớn, chúng ta có thể lau rửa sạch sẽ rồi gác lên nóc chuồng hoặc dựng vào đâu đó rất thuận tiện mà không mất diện tích. Đến lứa chó sau lại mang ra sử dụng rất tốt!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Thực ra thì không phải chó mẹ nào cũng khéo nuôi con, thiết kế khay ổ chó mẹ con có thanh chặn chống chó mẹ đè ép con vào thành gỗ là rất hay, thông minh. Không sợ " cả vú lấp miệng em" nữa.

Hôm nào anh qua Hùng trao đổi thêm kinh nghiệm chăm chó nuôi con nhé. Chó La của anh sắp làm mẹ, có nhiều điều thực tế anh còn mơ hồ lắm.

Mấy cái ổ chó mẹ con của Tây, nó cũng có đai không chế ép đè con:

minhcuong

Active Member
Em xin cung cấp cho các bác một số thông tin:

1- Đối diện lối vào khu Linh Đàm ở Hà nội, có một cửa hàng bán gỗ thông Lào của quân đội. Theo như lời ông anh đằng vợ em thì gỗ ở đây chất lượng tốt, giá hợp lý. Em cũng đã xem nội thất đóng bằng gỗ này, trông chắc chắn, bề mặt đẹp.

2- Để đóng cái này, các bác dùng cưa tay là khá mệt đây, nên mua 1 máy cưa đĩa và 1 máy bào nhãn của Makita made in China. Chí phí khoảng 3-4 triệu đồng.
Tham khảo giá cưa đĩa trên VatGia.com
Không thì mua của Tàu, tổng khoảng 2 triệu. Sau đó về cưa đục là có thể có một khay nằm rất tiện lợi cho chó mẹ và đàn con.
Không muốn đầu tư nhiều, các bác chỉ cần lên thuốc Bắc mua một cái cưa tay, vất vả một tý nhưng khỏe người.

3- Nếu kẹt thời gian quá các bác lên Đê La Thành thuê đóng. Lưu ý gỗ ở đây chất lượng trồi xụt không ổn định, tùy cửa hàng và cũng tùy mặt người mua.
Em nghĩ mẫu này có vẻ ổn nhất, cửa vào có khung để ráp ván trường hợp không muốn cún leo ra ngoài.

Sau sở thích chó, em còn có sở thích làm một xưởng mộc amateur ở nhà, tiếc là đợt này sắp phải đi công tác nên chưa kịp làm gì cả.

Cường,

Thực ra thì không phải chó mẹ nào cũng khéo nuôi con, thiết kế khay ổ chó mẹ con có thanh chặn chống chó mẹ đè ép con vào thành gỗ là rất hay, thông minh. Không sợ " cả vú lấp miệng em" nữa.

Hôm nào anh qua Hùng trao đổi thêm kinh nghiệm chăm chó nuôi con nhé. Chó La của anh sắp làm mẹ, có nhiều điều thực tế anh còn mơ hồ lắm.

Em cám ơn Bác Sỹ nhiều, bác cứ truyền kinh nghiệm mổ đẻ và điều trị chó bị đi ngoài cho em là OK ạ.

TaiVenh

Active Member
Cám ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm, đặc biệt là bác Báu và bác Minhcuong đã tầm được mấy tấm hình minh hoạ quá chuẩn. Em cũng thích cái hình khay có cửa quá. CHắc sẽ thử đặt làm theo mẫu này.

Vụ gỗ thông lào như vậy là OK đúng không ạ? Bác Minh Cuong thạo thử ước lượng hộ anh em xem với số lượng gỗ như vậy thì chi phí hết độ bao nhiêu nhé, nói chung chắc cũng ít người có đủ hoa tay để tự làm nên công xá tốn thêm khoảng bao nhiêu nữa nhỉ?

Nếu tuần tới em làm, sẽ chụp hình và thông tin cụ thể về giá cả tới các bác để cùng tham khảo nhé

Chi phí cho cái khay này hết khoảng 700k thôi chứ mấy, 1,5 m2 gỗ thông lào = 500k + 200k tiền công = 700k tạm tính là như vậy.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Đúng là kiểu minhcuong post trên là hợp lý , đơn giản và phù hợp với điều kiện khí hậu nhiệt đới Việt Nam. Có thể thay giường nằm cho chó mẹ ngay cả khi không nuôi con cũng tốt.

KimCuong

Active Member
Chi phí đợt trước em và anh ho dong dương tự cưa và đóng lấy hộp gỗ thông lào với kích thước: 110cm x 90cm x 20cm với tổng chi phí là 360K.

Nếu anh em ta tự đóng thì khả năng chi phí sông sênh cho 1 khay gỗ hiện tại là 500K.

TA_HUA

Member
@Bác Hùng TY: Nhìn vào một số khay do bác Báu cung cấp em thấy không nhất thiết nẹp gỗ bên trong phải hình tròn, nếu nẹp gỗ phải là hình tròn thì những "thợ mộc" không chuyên như anh em mình chắc phải đi thuê thôi :D. Cảm ơn bác về bài viết rất hay đặc biệt với những người chưa nuôi chó đẻ bao giờ.

@Bác Hùng TY: Nhìn vào một số khay do bác Báu cung cấp em thấy không nhất thiết nẹp gỗ bên trong phải hình tròn, nếu nẹp gỗ phải là hình tròn thì những "thợ mộc" không chuyên như anh em mình chắc phải đi thuê thôi :D. Cảm ơn bác về bài viết rất hay đặc biệt với những người chưa nuôi chó đẻ bao giờ.
Dạ, em cám ơn bác TA_HUA, như em đã nói ở phần trên, chất liệu làm khay tùy thuộc vào điều kiện sinh hoạt và kinh tế của mỗi người ạ. Còn không chuyên như em và bác thì không cần phải thuê đâu, chỉ cần mua mấy mét ống nhựa thoát nước của Tiền Phong là OK rồi, thế bác nhỉ.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mẫu thiết kế ổ chó đẻ của Hùng Trung Yên là OK rồi, vì đơn giản mà có thể biến hóa tự làm được.

Xin post tiếp một số mẫu ổ đẻ của chó "Hại điện" hơn:

Đây là mẫu ổ đẻ ở
[FONT=book antiqua,times new roman,times]Massachusetts- giá $ 170.00

Chất liệu nhựa PVC, lắp ghép dễ dàng, tiện lợi và thông minh, dễ dọn dẹp vệ sinh, nhẹ nhàng vận chuyển.

Dù mẫu ổ đẻ nào thì cái thanh chống đè phải con cũng đều có.

[/FONT]
[FONT=book antiqua,times new roman,times]
[/FONT]

[/FONT]

[/FONT]

[/FONT]

[/FONT]

[/FONT]

[/FONT]

[/FONT]

[/FONT]

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Cái này bằng gỗ với mẫu Thiết kế trông vững chãi, loe rộng phía trên. Giá từ $245.00 - $ 295.00 có hoặc không có tấm đệm lót.