• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ký sinh trùng trong tai mèo: rận tai (Ear mites)

Phu Dung

Moderator
Thấy mọi người quan tâm đến vụ rận tai của mèo nên mình dịch bài viết này từ site: http://www.petshealth.com/dr_library/earmite.html cho hội Mèo nhà mình tham khảo.

Ear mites - Rận (mò/ mạt) tai của mèo

Rận tai là những con vật ký sinh rất nhỏ có hình như con cua, nếu như không điều trị đầy đủ có thể dẫn đến tình trạng nhiễm vi sinh, lên men và nhiễm trùng; nếu nặng có thể gây tổn thương nhĩ tai, dẫn đến xuất huyết hay gây điếc.

Rận tai (Otodectes cynotis) là nguyên nhân phổ biến nhất gây ra chứng viêm tai ngoài ở mèo, đặc biệt là ở mèo con và mèo choai. Triệu chứng thường thấy nhất là mèo thường xuyên gãi tai và lắc đầu.

Khi con mèo bị nhiễm rận tai gãi tai thường xuyên sẽ gây ra những vết thương hở ở vành tai dẫn đến sưng viêm (chứng hematoma) làm cho vành tai có thể bị biến dạng.

Rận tai rất dễ lây nhiễm giữa các con vật cùng loài hay khác loài. Người có thể là khâu trung chuyển rận tai sang cho những con vật khác. Rận tai sống trên mặt da của ống tai, nơi chúng có thể kiếm sống bằng các mảnh mô chết hay nước mô.

Mỗi con mèo nhiễm rận tai có sự phản ứng khác nhau. Vài con xem ra chẳng thấy bị ảnh hưởng gì dù số rận trong tai không ít nhưng một số con khác lại ngứa ngáy dữ dội dù chỉ nhiễm có mấy con. Nguyên nhân có lẽ là do nhạy cảm với ấu trùng của rận tai. Ngoài ra, rận tai cũng làm kích thích tăng tiết ráy tai. Ráy tai tiết ra nhiều gây viêm nhiễm làm cho mèo thấy khó chịu. Một trong những triệu chứng nhiễm rận tai là mèo có ráy tai dày đặc, màu tối sẫm như bã cà phê.

Thực tế cho thấy, mèo cũng hình thành được sự miễn dịch với rận tai, điều đó giải thích tại sao rận tai gây hại cho mèo nhỏ hơn là mèo đã trưởng thành. Ví dụ, không có gì là bất thường khi mèo con thể hiện rõ tất cả các triệu chứng bị nhiễm rận tai trong khi mẹ nó chẳng thấy có biểu hiện nào về chuyện bị nhiễm rận trong khi tai nó cũng có ti tỉ rận. Sự gia tăng miễn dịch cũng giải thích tại sao mèo bị tái nhiễm rận tai thì không thấy khó chịu nhiều như lần nhiễm đầu tiên.

Bác sĩ thú y có thể đoán chắc một con mèo bị nhiễm rận tai nếu nó còn bé, tai đầy ráy tai như mô tả ở trên và trong tai có mùi hôi khó chịu. Tuy thế nhưng cũng cần khẳng định bằng khám tai với ống soi tai hay soi mẫu bằng kính hiển vi. Hơi ấm từ đèn soi trong dụng cụ soi tai sẽ làm cho rận tai chui ra khỏi mớ ráy tai và nổi bật trên nền thẫm tối của ráy tai khiến cho chúng dễ bị nhận ra.

Điều quan trọng đầu tiên trước khi tiến hành điều trị là phải làm sạch tai mèo. Lấy hết ráy tai là đã rũ bỏ được vô khối rận tai rồi. Tuy nhiên chủ mèo không nên tự ý làm chuyện này vì có thể gây tổn thương cho tai mèo.

Sau khi làm sạch, bác sĩ sẽ tiến hành điều trị bằng thuốc, thường dùng thuốc nhỏ tai. Thuốc nhỏ tai không giết hết rận được nhưng sẽ phòng ngừa việc tái nhiễm và giảm sưng viêm. Cần tiếp tục tiến hành điều trị tại nhà trong ít nhất 1 tháng để kết thúc vòng đời phát triển của rận tai (kéo dài 3 tuần). Nếu ngưng điều trị vì thấy mèo không còn gãi tai thì sẽ làm cho rận tiếp tục phát triển gấp bội. Việc tái khám là rất cần thiết.

Đôi khi việc nhiễm rận tai cứ tái diễn dai dẳng. Trong một ngôi nhà có nuôi nhiều chó mèo thì con mèo đã miễn nhiễm với rận (nhưng vẫn có rận) có thể lây rận lại cho một con mèo vừa mới chữa khỏi rận. Vì thế nên một con nhiễm thì phải chữa hết cho cả hội.

Dù rận thường chỉ sống trong tai nhưng đôi khi rận cũng di cư sang những khu vực lân cận tai. Trong trường hợp đó mèo cần được điều trị bằng thuốc trị bọ chét dưới dạng dầu tắm, thuốc xịt hay phấn bột.

Tai mèo bị nhiễm rận

Bên trong ống tai mèo bị nhiễm rận

Vòng đời phát triển của rận tai ( 3 tuần)

Rận tai bám trên ống soi tai mèo (phóng to bằng kính hiển vi)

Ngoáy tai mèo phải đúng cách

Cho em nó đi khám tai là cách hữu hiệu để xác định nhiễm rận tai

Thu Huong

Member
Chó có bị rận tai không vậy bạn? Con chó cái nhà mình bị ngứa tai, nó cứ lắc đầu hoài, vành tai thì bị giống như ghẻ, mình mua thuốc sức ghẻ cho nó thì hết chỗ đó nhảy qua chỗ khác không biết phải làm sao.

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Tuyệt vời, không còn gì để nói! Chỉ biết chân thành cám ơn chị Phu Dung thôi, chị đúng là mod đáng kính của Nhà Mèo:love struck:! Cho em hôn chị một cái gọi là cảm ơn ạ:kiss:!

meoluoi8x

Member
chó thì chỉ có ve trong tai thôi mà ve thì nhìn bằng mắt thường cũng được ve nó bằng hạt đỗ ý đợt trước mình bắt suốt cho mực nhà mình , ve to phai lấy búa để đập

Phu Dung

Moderator
Ear mites (rận tai) có cả ở mèo và chó các bạn ạ. Người không bị rận tai nhưng có thể là trung gian làm lây rận từ con vật này sang con vật khác.

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Hôm qua em mới đọc bài này chị Dung ạ..

Nhưng khi nhìn vào kính hiển vi, thấy cái chân nó quều quào, nhìn ghê không chịu nổi chị à...

Bác sĩ có lưu ý em là: Chó có rất nhiều rận tại đấy ạ..

umisushi87

Chị ơi, Chíp nhà em ngứa tai ghê quá. Đọc bài này mà em lo lắng lắm ạ, vì trước đây em cứ nghĩ mèo bị ngứa tai đơn giản nên em lấy oxi già rửa tai cho nó, cũng đỡ được ngay lúc í nhưng bi giờ lại tái phát trở lại chị ạ. Vậy chị có thể tư vấn tên thuốc rửa tai cho mèo júp em được không ạ. Nhà em ở xa trung tâm thú y quá, ở tận Cầu Giấy, mà em chỉ biết có 2 cơ sở thú y ở Trường Chinh và Hồ Đắc Di. Nếu có thể chị có thể hướng dẫn cho em cách tự rửa tai cho mèo tại nhà mà júp cho mèo đỡ ngứa tai được không ạ? Hu hu :(:)(:)((

Ai làm ơn cho em xin tên thuốc nhỏ tai với, mèo của em bị rận tai, bé bị ngứa đến nỗi không muốn ăn uống gì luôn :(

Phu Dung

Moderator
Thuốc nhỏ ngoài da trị ký sinh trùng cho mèo (bao gồm cả rận tai) do hãng Bayer sản xuất. Bạn xem chi tiết trong box của Bayer nhé. Thường các thuốc thú y mình hay mua ở cửa hàng Thuận ở Mạc Đĩnh Chi, ngay ngã ba Mạc Đĩnh Chi - Trần Cao Vân. Ở đó có rất nhiều loại thuốc và có giá gốc.

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Ai làm ơn cho em xin tên thuốc nhỏ tai với, mèo của em bị rận tai, bé bị ngứa đến nỗi không muốn ăn uống gì luôn :(
Hello ban TieuNgoc,

Mèo ngứa tai co nhiều bệnh trong đó có thể do ghẻ tai. Ngoài ra còn có thể do nấm, polyp, yeast, hoặc bị viêm tai. Bạn nên khám mèo rồi mới điều trị. Khi khám phải có đèn soi chuyên dụng soi vào tai mèo và kểim tra xem. Nếu mèo nào hung dữ và khó chịu quá hoặc tai quá đau thì phải dùng thuốc an thần cho meo lim dim rồi mới khám sâu vào tai. Và mình thường lấy ráy tai để xem có ghẻ tai không, đồng thời xét nghiệm xem có loại nấm và hay vi trùng nao gây bệnh viêm tai để điều trị thich1 hợp tránh tái phát. Nếu là polyp thì mình chỉ định mổ. Có trường hợp phải mổ lấy xương óc nhĩ vì viêm nặng quá sâu.

Hy vọng là chú mèo nhà bạn bị nhẹ và mau khỏi. Nếu bị nhiễm ghẻ tai thi mình có thuốc có thể cho bạn dùng free. Mèo bạn bao nhiêu kg?

Thân mến

Hello ban TieuNgoc,

Mèo ngứa tai co nhiều bệnh trong đó có thể do ghẻ tai. Ngoài ra còn có thể do nấm, polyp, yeast, hoặc bị viêm tai. Bạn nên khám mèo rồi mới điều trị. Khi khám phải có đèn soi chuyên dụng soi vào tai mèo và kểim tra xem. Nếu mèo nào hung dữ và khó chịu quá hoặc tai quá đau thì phải dùng thuốc an thần cho meo lim dim rồi mới khám sâu vào tai. Và mình thường lấy ráy tai để xem có ghẻ tai không, đồng thời xét nghiệm xem có loại nấm và hay vi trùng nao gây bệnh viêm tai để điều trị thich1 hợp tránh tái phát. Nếu là polyp thì mình chỉ định mổ. Có trường hợp phải mổ lấy xương óc nhĩ vì viêm nặng quá sâu.

Hy vọng là chú mèo nhà bạn bị nhẹ và mau khỏi. Nếu bị nhiễm ghẻ tai thi mình có thuốc có thể cho bạn dùng free. Mèo bạn bao nhiêu kg?

Thân mến
Nó chỉ có 500gr thôi bác sĩ ơi :(

Twelve

Member
Mèo nhà em hình như cũng bị rận tai mất! Trong tai nó có rất nhiều rỉ tai màu đen, em lấy mãi không hết. Hôm nay hình như ngứa tai quá gãi chảy cả máu tai cơ ạ. Cho em hỏi em nên dùng thuốc (j) gì để chữa bệnh này ạ? ở HN thì có cơ sở nào khám bệnh cho mèo tốt không ạ. Thanks

messi nhà em vẫn bị rận tai, dạo này bị ngứa gãi cả ra ngoài nên hay bị chảy máu chỗ cổ và da gần tai lắm...vì em nghĩ nó k gãi vào đượcbên trong tai của nó, nên hay gãi ngoài...em bôi flucinar...em nó đỡ rồi xong lên vẩy mọc da non là lại ngứa gãi tiếp..
chỗ da quanh tai mãi k khỏi được là vì như thế...mọi người thấy em nó bị chụi lông và chảy máu cứ bảo do em nó bị ghẻ, em đã mua và bôi thử thuốc Dep và cả mỡ kẽm oxyd mà k thấy đỡ...như vậy chứng tỏ em nó k chưa bị ghẻ đúng k ạ?dù sao thì muốn em nó khỏi thật sự vẫn phải chữ bằng được bênh rận tai đúng k chị?...em chỉ lo e nó bị ghẻ, đi BSTY lại bị tiêm thì chết...em hãi mấy cái vụ đấy lắm

thanhcong

Member
mèo nhà em cũng bị rận tai.no' cũng gãi chảy cả máu tai mà tai lúc nào cũng bị cụp xuống.Nhiều lúc nó ngứa quá kêu thảm thiết. Cũng tại đợt này em phải ôn thi ĐH nên không thể cho nó đi khám được.Cũng may là chỉ 2,3 ngày sau là nó lại bình thường chỉ còn những rỉ tai màu đen thôi.Chỉ cần ngồi lấy rỉ tai nó ra là ok.Đúng là hình như nó có thể tự miễn dịch với loại rận này

karent

Member
mèo mẹ nhà em thỉnh thoảng tai có mùi hôi rất khó chịu ( na ná như mùi xác thối với nước mắn =_= ) , thỉnh thoảng k . em lấy bông ngoáy tai thì thấy có cục gì màu đen đen . K biết có phải bị nhiễm loại này k nhỉ ?

audy224

Member
chị ơi có thể ghi lại cho em biết tên loại thuốc thông dụng để chữa được không ạ ?