• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Huấn luyện chó husky!

haiyen8y

Zin nhà em mới về nhà dc 3 tuần ạ, em nó được 3 tháng rùi, em mới huấn luyện cho em ý đc 2 tuần vs các lệnh: bắt tay, nằm, ngồi, nhảy, ngồi im, nhưng vs điều kiện khi nào em cầm thức ăn trên tay còn khi ko cầm thì nó chả nghe lời j cả, hoặc hứng lên thì em nó làm thoy ạ, các bác có mẹo j giúp em ko, Zin phải thấy thức ăn thì nó mới làm :((, dc cái là em đi đâu nó theo đấy; mà em cảm thấy nó rất tưng tửng, chả tình cảm j :((, lúc nào cũng chỉ nghĩ đến ăn :(( :((, thi thoảng em muốn vuốt ve mà nó chả chịu ngồi im :((, hay ăn lung tung, mấy hum nay còn ăn cả than, em nghĩ chak em nó thiếu Cacbon - C =>(Canxi =)) ). Mong các cao thủ trên diễn đàn chia sẻ KN cho em ạ, em cám ơn các bác nhìu ^^

anh.lta

K lo đâu bạn tại cún còn bé nên vẫn ham chơi , ham ăn thôi . Lớn lên cún sẽ có ý thức thôi . :)

KidoNguyen

Member
sao giống chó mình thế, được mỗi cái đi đâu theo đây k sợ chạy mất =)) còn đâu tham ăn tục uống, lại còn lắm mồm, hay khóc nhè :))

remotecontrol

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Zin nhà em mới về nhà dc 3 tuần ạ, em nó được 3 tháng rùi, em mới huấn luyện cho em ý đc 2 tuần vs các lệnh: bắt tay, nằm, ngồi, nhảy, ngồi im, nhưng vs điều kiện khi nào em cầm thức ăn trên tay còn khi ko cầm thì nó chả nghe lời j cả, hoặc hứng lên thì em nó làm thoy ạ, các bác có mẹo j giúp em ko, Zin phải thấy thức ăn thì nó mới làm :((, dc cái là em đi đâu nó theo đấy; mà em cảm thấy nó rất tưng tửng, chả tình cảm j :((, lúc nào cũng chỉ nghĩ đến ăn :(( :((, thi thoảng em muốn vuốt ve mà nó chả chịu ngồi im :((, hay ăn lung tung, mấy hum nay còn ăn cả than, em nghĩ chak em nó thiếu Cacbon - C =>(Canxi =)) ). Mong các cao thủ trên diễn đàn chia sẻ KN cho em ạ, em cám ơn các bác nhìu ^^
CHÀO BẠN!! Zin nhà bạn mới về nhà 3 tuần, hiện tại được 3 tháng tuổi tức là Zin của bạn vẫn là chó con. Khi huấn luyện chó bằng thức ăn thì bất kể con chó nào cũng trải qua thời kì như Zin. Bạn cứ dậy bằng thức ăn cho chó nhần nhuyễn. Càng ngày càng kéo dài khoảng cách ra lệnh. Đến 1 lúc nào đó bạn cảm thấy chó thành thục. Không cần dùng hiệu lệnh mà chỉ dùng khẩu lệnh mà chó vẫn làm theo là được. Hãy để thức ăn của bạn ở mọi nơi bạn có thể gặp cún. Mỗi khi gặp cún bạn nói cún ngồi. 1 lần duy nhất. Nếu cún ngồi lấy thức ăn bạn đã dấu trước đó ra cho cún ăn (chỉ 1 lần mỗi khi bạn gặp cún). Cún sẽ nghĩ là bất kể nghe lời chủ cún đều được thưởng. Từ đó phản xạ có điều kiện rằng "nghe lời = được thưởng". Nếu như muốn con chó chỉ nghe 1 chủ duy nhất thì bằng cách huấn luyện này con chó của bạn đã tự như vậy. Vì thường thì bạn sẽ thưởng cho cún bất kể khi nào chủ nói và cún làm đúng, còn người khác nói thì ko thưởng nên cún sẽ không nghe ai hết. Nếu cún ko nghe tuyệt đối ko la mắng và đi chỗ khác(phải tỏ thái độ bơ cún sẽ hiểu). Theo mình thì nuôi chó là để phù hợp với gia đình. Nên ko nên mất thời gian vào dạy con chó ngồi nằm, bắt tay chào. Hãy để điều đó sau này. Vì giờ bạn cần hơn là 1 con chó biết lệnh yên, về chỗ, lại đây, đợi. Hãy ưu tiên cho những mệnh lệnh này trước.

centaurus

Member
có cách tập rất hạn chế dùng mồi để tập luyện, nhưng hơi mất thời gian hơn. Khoảng 1-2 tháng ngay khi nhận chó về chỉ dạy cho 2 lệnh GIỎI và SAI, sáng sớm thả chó ra, chơi đùa với nó rồi ôm và vuốt ve, nhìn vào mắt, gọi tên và khen nó GIỎI, GIỎI (nghe thật tình cảm và yêu thương )mỗi lần như vậy cho nó 1 ít thức ăn, dắt nó đi bằng dây xích tự động, nó làm gì sai thì dật giây và hô SAI, mắt trừng lên nhìn nó dọa nạt. Cứ làm tiếp tục như vậy cho đến khi con chó phân biệt được GIỎI và SAI thì mới bắt đầu dạy. Trước khi dạy nên ôm nó vào lòng, cho nó ăn và khen giỏi, còn trong quá trình dạy thì không cho nó ăn mồi, nó làm đúng chỉ khen GIỎI, GIỎI và xoa đầu nó là nó sẽ hiểu nó làm đúng, nó làm ko đúng chỉ cần quát SAI là nó sẽ biết dừng. Cách này mình thấy khá hiệu quả và ko bị phụ thuộc vào thức ăn. Cần phải dạy cho con chó nó hiểu là nó làm theo lệnh chủ để thỏa mãn lòng chủ chứ không phải vì thức ăn. Cách này tuy mới tập thì lâu, vì thật ra mình thấy 2 lệnh GIỎI và SAI con chó thực sự khó dạy nhất, lúc có 2 lệnh căn bản này thì dạy j cũng dễ hết

centaurus

Member
mà husky mới 3 tháng thì bạn cũng đừng quá hi vọng quá nhiều vào sự phục tùng của nó, chó con thì đa phần giống nhau, nhanh quên và ham chơi

GRADIA123

Hình như các dòng husky, alaska, v.v...... khó dạy hơn border collie, rott, poodle thì phải