• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hoạn hay không hoạn??

Tuti2290

Member
Liệu có nên hoạn/thiến mèo không? Liệu làm thế có lợi thêm cho sức khoẻ mèo không hay chỉ là tránh để nó đi lang thang? Nếu trong nhà có 1 em đực 1 em cái cùng trang lứa liệu 2 em ý có còn đi ra ngoài .... nữa không nhỉ?

Cún Mèo

Member
Khi bạn không có khả năng nuôi hoặc tìm những chủ tốt cho mèo con, thì NÊN!!!

katze

Liệu có nên hoạn/thiến mèo không? Liệu làm thế có lợi thêm cho sức khoẻ mèo không hay chỉ là tránh để nó đi lang thang? Nếu trong nhà có 1 em đực 1 em cái cùng trang lứa liệu 2 em ý có còn đi ra ngoài .... nữa không nhỉ?
Tớ nghĩ là nên hoạn em ý bạn ạ. Như thế nó đỡ đi linh tinh hại sức khỏe lại mag bệnh tật chấy rận về nhà.

Ngày xưa tớ từg nuôi 1 em cái 1 em đực 1 em công công. Cuối cùng em cái và em đực vì tính ko hợp nhau hay sao ý. Có con với nhau đc 1 lứa rồi sau đấy đều tự đi ra ngòai kiếm bạn :((. Em cái thì thông minh đi bao h cũng biết đường về nhưng mà em đực thì rất là ngốc, mấy lần đầu còn biết về về sau ở luôn trường mẫu jáo bên cạnh hẹn hò với 1 em mèo khác từ đâu đấy đến. Bắt về lại bỏ đi :(( Buồn bã lắm :((

Nếu nhà bạn có rào bảo vệ để em ý không ra ngoài được thì không nên thiến em ý. Bởi vì dù thiến hay không thiến thì mèo cũng đều thích "vượt ngục" đi chơi. Và việc mèo ra ngoài thì không thể tránh được loại người cố tình bẫy mèo.

Phu Dung

Moderator
Ngoài chuyện mèo "nam tử hán đại trượng phu" hay đi lại giang hồ để kết giao bằng hữu; rất dễ làm mồi cho lũ câu mèo hay trở thành nạn nhân của những người hàng xóm xấu bụng thì còn một hạn chế nữa là chúng hay đánh dấu lãnh thổ bằng cách xịt nước tiểu ở nhiều nơi trong nhà, và như thế thì ... phiền toái lắm đấy!

Tuti2290

Member
Ngoài chuyện mèo "nam tử hán đại trượng phu" hay đi lại giang hồ để kết giao bằng hữu; rất dễ làm mồi cho lũ câu mèo hay trở thành nạn nhân của những người hàng xóm xấu bụng thì còn một hạn chế nữa là chúng hay đánh dấu lãnh thổ bằng cách xịt nước tiểu ở nhiều nơi trong nhà, và như thế thì ... phiền toái lắm đấy!
À mình quyết định rồi sẽ kiếm cho Tuti 1 em tai cụp đáng yêu nữa... hiện mình đã đặt cọc 1 chị đang kiếm 1 em mèo Anh lông ngắn tai cụp cho tuti :). hơn 2 tuần rồi mà chưa có...vẫn đang chờ đợi. Nhà mình cổng cao lắm mà không có chỗ để trèo ra.... quanh nhà có sân bao quanh + tường cao.... còn đánh dấu lãnh thổ thì... chắc không đến nỗi... mỗi con ở 1 tầng.... mà ị đái đúng chỗ...đánh dấu thì đảm bảo ăn đòn ngay. Tuti nhà mình giờ sướng lắm... chạy như 1 con điên suốt ngày trong nhà.... chỗ nào cũng là lãnh thổ của nó...đánh dấu làm gì nữa

Tớ cũng đang phân vân quá , nhốt trong nhà được nhưng em í vật vã , cứ thò ... ra ngoài, hay cáu bẳn, xấu tính hẳn đi. Hic hic!