• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

HN - Mèo mẹ nhà tớ chết, còn 4 mèo con, nhờ mọi người gíup đỡ

LionNoob

Sáng nay tớ về thì thấy mèo mẹ nhà tớ nằm lăn dưới đất, cứng đờ người, không hiểu vì sao nữa :((

Có 4 nhóc mèo con, mới được 13 ngày tuổi, không biết chăm sóc như thế nào. Mọi người giúp tớ với. Nếu ai có mèo mẹ mới đẻ, còn sữa, có thể nuôi được mèo con thì giúp tớ với. Hoặc không mọi người chỉ giùm tớ cách chăm mèo con. Mèo mới mở mắt, còn non lắm :(

SĐT tớ: 0983162408
Nick yahoo: lionnoob

catman79

Mèo con rất cần hơi ấm để tồn tại, bạn có thể cho chúng vào cái thùng, mang ra nơi có ánh nắng gián tiếp như dưới mái hiên sân thượng, hoặc nhà có gác gỗ mái tôn càng hay (có độ nóng mà mèo con không bị nắng chiếu trực tiếp).Bạn mua sữa hộp bột Dielac, Ridielac về pha ra, cho vào chai thuốc nhỏ mắt để bón hoặc bón bằng muỗng nhỏ cũng được. Tráng miệng bằng nước lọc.
Làm vệ sinh bằng khăn ngâm nước ấm vắt ráo.
Mình rút từ kinh nghiệm bản thân, anh chị em có kinh nghiệp nào khác xin giúp bạn ấy nhé.
Thân !

koojjai

Member
Mình thấy để ra hiên có phần không ổn vì không thể trông suốt được Với cả thời tiết Hà Nội đã bắt đầu vào đông, rất lạnh và có gió. Ban nên để trong hôpk giấy và thắp cho các em 1 bóng đèn điện công suất đủ ấm, và hơm sữa hoà nước ấm bằng các dụng cụ hợp lý. Mình nuôi chó con như thế không có vấn đề gì. Và nhất là lưu ý cho ăn nhiều lần trong ngày có khi cả..... đêm khuya hic hic.

Phu Dung

Moderator
Bạn cần mua một bóng đèn quả nhót (đèn dây tóc chứ không phải đèn tiết kiệm năng lượng đâu). Sau đó kéo dây điện vào ổ mèo, treo đèn ở độ cao hợp lý (tùy vào đèn có công suất lớn hay nhỏ) để sưởi ấm. Mèo con đủ ấm sẽ ít kêu lắm mà quấn vào nhau ngủ suốt ngày. Đừng để nóng quá, có hại cho sức khỏe lũ nhỏ đấy!

Bạn có thể cho nó bú bình bằng cách cho sữa vào chai thuốc nhỏ mắt. Lần lượt lấy khăn quấn từng con, bạn ngồi xuống đất, chụm 2 đầu gối lại. Đặt bé mèo nằm vào khe giữa 2 đùi, đầu hướng lên trên rồi cho nó bú bằng cách bóp nhẹ sữa trong bình vào miệng nó. Nhớ chú ý để nó không bị sặc. Phải chia ra làm 5-7 bữa mỗi ngày, lần cuối cùng vào khoảng 11 giờ tối. Sau khi cho bú lần cuối, kiểm tra lại ổ mèo, che chắn cho kín gió để cho chúng nó ngủ yên.

Tốt nhất là bạn dùng sữa chuyên dùng cho trẻ sơ sinh vì nó không có chất lactose, sẽ làm cho mèo dễ tiêu hơn và có chất đề kháng.

Bạn nên dùng giấy báo và khăn cũ lót ổ cho nó. Giấy báo dơ thì bỏ, khăn phải giặt và thay thường xuyên. Hôm nào nắng ấm có thể đem bọn nhỏ ra phơi nắng sáng để cho cứng cáp.

Sẽ vất vả đấy bạn à, nhưng thấy bọn nhỏ lớn dần lên thì hạnh phúc lắm.

Tội mèo mẹ quá, có lẽ nó ăn trúng bả độc nhưng vẫn cố gượng về nhà với con đấy bạn ạ. Cố chăm lũ mèo con nhé! Để linh hồn mẹ nó được an nghỉ bình an.

Phu Dung

Moderator
Vài tấm ảnh về chăm sóc mèo con mồ côi:

Cho bú

Làm vệ sinh

Ghi chú: Nếu không lấy khăn quấn chặt nó lại thì chân tay nó lều nghều khó cho bú lắm.

swanie

Tội nghiệp mấy nhóc mèo con quá, tiếc là mình ở tận SG không giúp bạn trực tiếp được, nếu không mình cũng có thể chăm giúp vì mình cũng đang rảnh. Mình cũng rơi vào hoàn cảnh giống bạn nhiều lần rồi, tội lắm nhưng biết cách chăm thì cũng không đến nỗi, vất vả một tí nhưng nhìn mấy nhóc lớn lên khỏe mạnh sẽ hạnh phúc lắm đấy. Mọi người đã chỉ những kinh nghiệm quí báu cho bạn rồi, bạn cứ làm theo là sẽ ổn thôi, còn mình chỉ xin đóng góp vài ý kiến nhỏ là bạn nhất định phải cho mèo con bú sữa dành cho em bé từ 0 đến 6 tháng tuổi (như Dielac ấy, cũng rẻ lắm), không nên cho bú sữa đặc có đường vì sẽ không tốt cho sự phát triển đường ruột của các bé (như sau này các bé sẽ tiêu phân sống và lỏng hoài cho đến lớn luôn), một ngày các bé cần 5-7 bữa cách đều nhau... Ngoài ra các bé mỗi ngày cần phải được vệ sinh, khi có mẹ, mèo mẹ sẽ liếm láp cho các bé suốt ngày, không có mèo mẹ thì mỗi ngày 1 lần bạn hãy dùng bông gòn thấm nước ấm rồi vắt khô lau nhẹ lông và hậu môn cho các bé để giữ vệ sinh như cách mod Phu Dung đã hướng dẫn,lau xong bạn phải giữ ấm kỹ cho các bé nhé. Mình chúc bạn sẽ chăm các bé thật khỏe, các bé đang cần tình yêu thương của bạn lắm đấy. Cố lên bạn nhé.

tsunami

Member
Mình có thể giúp được bạn. Vì mèo mẹ nhà tớ cũng mới sinh, cũng được 13 ngày luôn (từ thứ 6 tuần trước, hôm nay là thứ 5 rồi).
Nhưng không biết mèo mẹ nó có cho bú nhờ không? Hồi trước mèo nhà mình mới đẻ đc 2 ngày cũng bị bắt mất, mẹ mình phải nuôi tụi nhỏ bằng lọ thuốc nhỏ mắt đó.
Nhà bạn ở chỗ nào? Mình sẵn sàng nuôi giùm mấy bé mèo nhà bạn mặc dù mèo mẹ phải nuôi tới 7 em, hơi chậm lớn nhưng không sao.
Nhà mình ở Hoàng Mai - HN. Có gì bạn có thể gọi điện cho mình - 0983964283 - Quyền nhé!

pmtbkav

Tội cho lũ mèo con quá, chắc bạn cũng buồn lắm . Hồi nhỏ mình cũng từng ở trong hoàn cảnh này, mèo mẹ bị bắt mất, để lại 1 con mèo con mới có 5 ngày tuổi (mình nhớ là nó còn chưa mở mắt). Lúc đó không có sữa bột, nên mình với chị mình cho nó ăn bằng sữa đặc pha loảng, đổ qua cái ống thuốc nhỏ mắt.Lớn thêm 1 tý có thể cho mèo ăn bằng thìa, khi nào thấy chú cứng cáp rồi thì bạn chuyển qua cho ăn com mềm. Đúng là vất lắm đó, nhưng nếu có lòng yêu thương nó thục sự+ cận thận thì các bé mèo sẽ lớn lên thôi.Mới đó mà mình nuôi được nó đến 13 năm ^^. Năm ngoái nó cũng vừa ra đi (chắc là già quá), những ngày cuối mình cũng lại ngồi bón cho nó từng thìa sữa . Sorry bạn mình hơi lan man 1 tý (tại mỗi lần nhớ về nó, trong lòng lại thấy ...)

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Đây là gợi ý của thành viên Pumpkin, nhưng do tình thế cấp bách, mình nghĩ bạn cần nên xin trích dẫn ra nhé, cầu mong 4 chú mèo con nhà bạn sẽ khỏe mạnh:

Mua sữa 100% của vinamilk, cho ra đĩa & cho vào lò vi sóng khoảng 10 giây (nếu không có lò vi sóng thì đun lên cũng được), đảm bảo khi sữa còn hơi âm ấm thì cho mèo con uống.

Mỗi ngày bạn cố gắng cho mèo con uống sữa chừng 5 lần là tốt nhất bạn à. Nếu bé không tự uống, bạn mua 1 cái xi lanh loại nhỏ, vứt kim tiêm đi. Bạn bơm sữa ấm vào xi lanh (chừng 1/3 xi lanh mỗi lần), rồi bạn ngồi xuống, khép 2 chân lại, đặt bé lên giữa 2 chân chỗ gần đầu gối ấy. Một tay bạn giữ đầu bé, một tay bạn bơm thật nhẹ sữa vào miệng cho bé, từng chút một chút một tí teo thôi khộng mèo sặc nhé, cho bé uống đến hết thì thôi.

Sau khi cho bé uống xong, cần làm vệ sinh sạch sẽ xi lanh (tráng bằng nước nóng).

anhbob

Member
Tội nghiệp các bé quá đi, mình thì chẳng có kinh nghiệm gì trong chuyện này cả, chỉ chúc các bé vượt qua được giai đoạn khó khăn này và mau lớn, khoẻ mạnh. Đừng nản chí bạn nhé. Hi vọng lần sau sẽ được bạn thông báo tin tốt lành.

tsunami

Member
sao không thấy liên lạc cho mình vậy ta? Bạn kiếm đc nhà mới cho các em rồi hả?
Xin lỗi bạn, mình không thể liên lạc đc với bạn, hic! Đt mình không còn tiền (nghèo rớt, SV mờ :)), Yahoo thì không vô đc, do máy tính đang bị virut (dùng AVG + BKAV thế mà còn bị nó phá cho tanh bành), lười cài lại win quá trời :). Chờ mãi mà không thấy bạn liên lạc. Mượn máy của mẹ gọi xem sao