• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[HELP]Bé mèo nhà em bị dơ , rận cắn ở mắt :( , có dấu hiệu nấm T_T

PeMiuNgoan

Member
Chào mọi người .
Bé Nana nhà em được 2,5 tháng .
Cái mặt dơ , bác sĩ bảo em là do còn bé chưa biết rửa mặt . Và bị bò chét cắn ngay mắt . HUHU ! EM cố bắt và chảy bò chét mỗi ngày .
Bác sĩ dặn là bây giờ mình chích cho bé xong xuôi hết thì mới lo khoảng làm đẹp , ko đc tắm 7-10 ngày gì đó . Mà mới chích 1 mũi thôi .
Em về cũng dặn mẹ em rồi . Mà mẹ em lúc em ko có nhà lại lôi em nó ra chùi thế nào mà giờ lông bay đi hết . Nhìn đau lòng lắm . 2 mẹ con em giận nhau qua nay ~.~ .!!
Và mắt bị bò chét cắn sưng , ngực , đuôi cũng bị bò chét cắn . huhuhu !
Lông nhiều nơi rớt ra có vẻ như bị nấm nữa .
Bé rất thích ăn cá/ cơm cá . Hồi bé ăn khỏe và rất bụ . Nhưng từ đợt bị tiêu chảy ( nay đã khỏi ) thì chỉ ăn hạt ( ăn rất ít vì ko thích ) . Nên khá ốm ! Mà bây giờ mà cứ cho ăn 1 chút cá thôi là tiêu chảy lại ngay , ăn hạt thì miễn cưỡng lắm mới ăn 1-2 hạt .

Em mới chích cho bé mũi đầu tiên đc 3 ngày thôi . Giờ nhìn mặt mài tàn tụa như vậy . Thấy xót và đau lòng quá .!!! Mọi ngừoi có kinh nghiệm chỉ em với .
Vô cùng biết ơn ạ !
Bé vẫn rất hiếu động và giỡn nhiều ạ :)

Khi xưa con bé

!!

X

xuka3691

Guest
cho mình hỏi bé đang chích thuốc gì vậy?

mình thấy trong Nam rất hay tiêm mèo, trong khi ngoài Bắc thì việc tiêm hạn chế. nấm, rận, đi ngoài, đều có thể xử lý bằng việc bôi thuốc, uống thuốc.

mình k biết bé đang theo liệu trình gì, sợ đang theo cách của bs lại dùng thuốc linh tinh đánh nhau mất. bạn hỏi ý kiến bs, nếu được thì làm theo mình nha.

- về rận: mua spot on cat của chị Sheryl, nhỏ vào cổ bé có mấy giọt thôi. 3 ngày sau rận k còn 1 mống, và duy trì được trong 1,5 tháng. sau đấy nếu mèo bạn giữ kĩ, k tiếp xúc với nguồn rận thì cũng k bị lây rận đâu. mình đã dùng cho mèo nhà mình rồi. thấy tốt và an toàn hơn tất cả các loại trị rận khác. 3 ngày trước khi nhỏ thuốc nhớ đừng tắm bé

- về nấm: bạn mua thuốc sporal. viên con nhộng, 1 viên dùng cho 10kg. bé mèo nhà bạn chắc 1kg, chia viên thuốc thành 10 lần (viên nhộng nên cứ mở ra, đổ thuốc ra dùng, còn thừa lại đổ vào cất đi). mỗi ngày uống 1 lần, sau ăn hoặc trong ăn đều được. chỉ khoảng 10 ngày là bé hết nấm. nhưng đã uống thì uống 20 ngày, để cho triệt để, đỡ bị lại nhé. nấm thì tắm ít thôi. vì môi trường nóng ẩm là môi trường cho nấm phát triển mà

PeMiuNgoan

Member

mình thấy trong Nam rất hay tiêm mèo, trong khi ngoài Bắc thì việc tiêm hạn chế. nấm, rận, đi ngoài, đều có thể xử lý bằng việc bôi thuốc, uống thuốc.

mình k biết bé đang theo liệu trình gì, sợ đang theo cách của bs lại dùng thuốc linh tinh đánh nhau mất. bạn hỏi ý kiến bs, nếu được thì làm theo mình nha.

- về rận: mua spot on cat của chị Sheryl, nhỏ vào cổ bé có mấy giọt thôi. 3 ngày sau rận k còn 1 mống, và duy trì được trong 1,5 tháng. sau đấy nếu mèo bạn giữ kĩ, k tiếp xúc với nguồn rận thì cũng k bị lây rận đâu. mình đã dùng cho mèo nhà mình rồi. thấy tốt và an toàn hơn tất cả các loại trị rận khác. 3 ngày trước khi nhỏ thuốc nhớ đừng tắm bé

- về nấm: bạn mua thuốc sporal. viên con nhộng, 1 viên dùng cho 10kg. bé mèo nhà bạn chắc 1kg, chia viên thuốc thành 10 lần (viên nhộng nên cứ mở ra, đổ thuốc ra dùng, còn thừa lại đổ vào cất đi). mỗi ngày uống 1 lần, sau ăn hoặc trong ăn đều được. chỉ khoảng 10 ngày là bé hết nấm. nhưng đã uống thì uống 20 ngày, để cho triệt để, đỡ bị lại nhé. nấm thì tắm ít thôi. vì môi trường nóng ẩm là môi trường cho nấm phát triển mà
Mình đang chích ngừa 4 bệnh mũi đầu tiên của mèo bạn à . ( Chích trễ vì trước đó bọn này cứ tiêu chảy suốt !) . Bọn này rận cũng ko có nhiều , rận từ bên Ichi lây qua ! Nhưng do da Na na mỏng quá hay sao mà bị cắn tơi tả !
Thực ra bọn này chỉ cần tắm rồi bắt rận là xong thôi vì ko có nhiều . Nhưng mà mình chỉ mới chích được 3-4 ngày thôi . bác sĩ dặn mình chờ chích cho xong hết rồi làm đẹp sau . Nhưng hôm nay nhìn con gái bị rận cắn như vậy xót lòng ghê .
Mẹ mình ko biết nên chùi và nói là .." gỡ đất " trên mặt nó . Mà giờ nhìn mặt em nó tơi tả như vậy . Hic !
Mấy cái thuốc bạn nói mình mua làm liền được ko ? Hoặc phải nghe theo bác sĩ là chờ chích ngừa xong xuôi !!
T_T

X

xuka3691

Guest
mình thì nghĩ vết trên mặt bé k phải bị rận cắn, mà là bị nấm. cũng tương đối nặng rồi đấy. bạn chữa nhanh k lại lan hết cả ra khắp người

Cho mình hỏi cách uống thuốc sporal đi bạn, mèo nhà mình 3 bé khoảng 300-400 g mình chia 1 viên 30 phần, thuốc ít quá nên k bít cho uống pha nước hay cho uống trực tiếp, bé nhà mình bị một ít quanh miệng và cằm thôi có bôi thuốc nizoral đc k, vì mình thấy bé k liếm đc quanh đó, mình trc giờ k nuôi mèo, do 3 bé mất mẹ đi lạc vào nhà mình nên nuôi chứ k bít nuôi sao, mong đc chia sẻ kinh nghiệm từ bạn

Huyen112

Cho mình bọn chen với. Chẳng là mình có nuôi 1 bé mèo đực được gần 3 tháng. Hôm nay mình mới vác thêm 1 bé mèo cái về làm bạn. Bé cái mới được 1 tháng 18 ngày mà em mèo đực nhà mình có biểu hiện lạ laqms. Nó cứ nhảy chồm lên người bé cái kia r cắn cổ làm như muốn chịch xã giao ý. Còn ư ử nữa. T.T lúc đầu tưởng chúng nó giỡn nhưng thằng đực nhà mình từ chiều tới giờ chỉ chăm chăm làm thế thpoi ý. Mình lo quá ko biết nó có làm sao không. Bi thì bé như hạt đỗ đỏ bẻ đôi. Cho mình hỏi thằng mèo nhà mình có vấn đề gì ko T.T có cách nào cho nó thpoi như thế ko

Cho mình bọn chen với. Chẳng là mình có nuôi 1 bé mèo đực được gần 3 tháng. Hôm nay mình mới vác thêm 1 bé mèo cái về làm bạn. Bé cái mới được 1 tháng 18 ngày mà em mèo đực nhà mình có biểu hiện lạ laqms. Nó cứ nhảy chồm lên người bé cái kia r cắn cổ làm như muốn chịch xã giao ý. Còn ư ử nữa. T.T lúc đầu tưởng chúng nó giỡn nhưng thằng đực nhà mình từ chiều tới giờ chỉ chăm chăm làm thế thpoi ý. Mình lo quá ko biết nó có làm sao không. Bi thì bé như hạt đỗ đỏ bẻ đôi. Cho mình hỏi thằng mèo nhà mình có vấn đề gì ko T.T có cách nào cho nó thpoi như thế ko
Mình có hỏi giùm bạn đây ahihi (copy lại khung chat)
"Huyền
Chẳng là mình có nuôi 1 bé mèo đực được gần 3 tháng. Hôm nay mình mới vác thêm 1 bé mèo cái về làm bạn. Bé cái mới được 1 tháng 18 ngày mà em mèo đực nhà mình có biểu hiện lạ laqms. Nó cứ nhảy chồm lên người bé cái kia r cắn cổ làm như muốn chịch xã giao ý. Còn ư ử nữa. T.T lúc đầu tưởng chúng nó giỡn nhưng thằng đực nhà mình từ chiều tới giờ chỉ chăm chăm làm thế thpoi ý. Mình lo quá ko biết nó có làm sao không. Bi thì bé như hạt đỗ đỏ bẻ đôi. Cho mình hỏi thằng mèo nhà mình có vấn đề gì ko T.T có cách nào cho nó thpoi như thế ko

Nguyễn Hoài Linh
Bé mèo 3 tháng chưa động dục đâu ạ

Bé mèo đực đang khẳng định địa bàn của mình thôi ạ

Huyền
Cảm ơn chị

Nguyễn Hoài Linh
Nếu bạn muốn giới thiệu hai chú mèo với nhau và đảm bảo rằng chúng có thể chung sống hòa thuận, hãy tham khảo lời khuyên của chúng tôi.

Bạn sẽ cần

• Hai phòng riêng biệt
• Chăn hoặc khăn
• Cửa đóng
• Phòng chung

Bước 1: Tách hai chú mèo cách xa nhau

Ban đầu, giữ hai chú mèo trong hai căn phòng riêng biệt của nhà bạn. Không để chúng lại gần nhau.
Từ từ giới thiệu chúng với nhau. Bạn càng kiên nhẫn, chúng càng dễ dàng chấp nhận đối phương.

Bước 2: Trao đổi mùi hương

Trao đổi mùi hương của hai chú mèo. Xoa chăn hoặc khăn vào lông một chú mèo và mang đến cho chú mèo còn lại. Sau đó, đưa khăn có mùi của chú mèo thứ hai đến cho chú mèo thứ nhất. Tiếp tục làm như thế trong một vài ngày.

Bước 3: Tăng cường tiếp xúc

Tăng cường tiếp xúc giữa hai chú mèo với nhau. Hãy để chúng ở hai bên đối diện của một cánh cửa đóng kín. Mỗi con sẽ dần dần quen với ý nghĩ là có một con mèo thứ hai trong nhà.

Bước 4: Cho mèo tiếp xúc với nhau

Hãy để những chú mèo tiếp xúc trực tiếp với nhau. Bạn nên nhớ rằng, một chút giận dữ là điều bình thường.
Đánh lạc hướng hai chú mèo nếu chúng bắt đầu gầm gừ hoặc rít lên. Tách riêng chúng ra nếu chúng tiếp tục làm như thế, sau đó từ từ cho chúng làm quen với nhau một lần nữa.

Bước 5: Hãy để mối quan hệ phát triển

Hãy để mối quan hệ giữa hai chú mèo phát triển cho đến khi chúng thoải mái ngồi cạnh nhau trong cùng một căn phòng. Có thể, chúng sẽ trở thành bạn tốt từ lúc nào mà bạn không thể nhận ra, hoặc ít nhất là những người hàng xóm tốt bụng.

Huyền
Vâng cảm ơn chị ạ

Huyen112

Cảm ơn bạn đã hỏi giùm mình nhé. Mình sẽ thử cho 2 bé làm quen lại. Từ hôm qua tới h toàn đánh nhau ý
Mình có hỏi giùm bạn đây ahihi (copy lại khung chat)
"Huyền
Chẳng là mình có nuôi 1 bé mèo đực được gần 3 tháng. Hôm nay mình mới vác thêm 1 bé mèo cái về làm bạn. Bé cái mới được 1 tháng 18 ngày mà em mèo đực nhà mình có biểu hiện lạ laqms. Nó cứ nhảy chồm lên người bé cái kia r cắn cổ làm như muốn chịch xã giao ý. Còn ư ử nữa. T.T lúc đầu tưởng chúng nó giỡn nhưng thằng đực nhà mình từ chiều tới giờ chỉ chăm chăm làm thế thpoi ý. Mình lo quá ko biết nó có làm sao không. Bi thì bé như hạt đỗ đỏ bẻ đôi. Cho mình hỏi thằng mèo nhà mình có vấn đề gì ko T.T có cách nào cho nó thpoi như thế ko

Nguyễn Hoài Linh
Bé mèo 3 tháng chưa động dục đâu ạ

Bé mèo đực đang khẳng định địa bàn của mình thôi ạ

Huyền
Cảm ơn chị

Nguyễn Hoài Linh
Nếu bạn muốn giới thiệu hai chú mèo với nhau và đảm bảo rằng chúng có thể chung sống hòa thuận, hãy tham khảo lời khuyên của chúng tôi.

Bạn sẽ cần

• Hai phòng riêng biệt
• Chăn hoặc khăn
• Cửa đóng
• Phòng chung

Bước 1: Tách hai chú mèo cách xa nhau

Ban đầu, giữ hai chú mèo trong hai căn phòng riêng biệt của nhà bạn. Không để chúng lại gần nhau.
Từ từ giới thiệu chúng với nhau. Bạn càng kiên nhẫn, chúng càng dễ dàng chấp nhận đối phương.

Bước 2: Trao đổi mùi hương

Trao đổi mùi hương của hai chú mèo. Xoa chăn hoặc khăn vào lông một chú mèo và mang đến cho chú mèo còn lại. Sau đó, đưa khăn có mùi của chú mèo thứ hai đến cho chú mèo thứ nhất. Tiếp tục làm như thế trong một vài ngày.

Bước 3: Tăng cường tiếp xúc

Tăng cường tiếp xúc giữa hai chú mèo với nhau. Hãy để chúng ở hai bên đối diện của một cánh cửa đóng kín. Mỗi con sẽ dần dần quen với ý nghĩ là có một con mèo thứ hai trong nhà.

Bước 4: Cho mèo tiếp xúc với nhau

Hãy để những chú mèo tiếp xúc trực tiếp với nhau. Bạn nên nhớ rằng, một chút giận dữ là điều bình thường.
Đánh lạc hướng hai chú mèo nếu chúng bắt đầu gầm gừ hoặc rít lên. Tách riêng chúng ra nếu chúng tiếp tục làm như thế, sau đó từ từ cho chúng làm quen với nhau một lần nữa.

Bước 5: Hãy để mối quan hệ phát triển

Hãy để mối quan hệ giữa hai chú mèo phát triển cho đến khi chúng thoải mái ngồi cạnh nhau trong cùng một căn phòng. Có thể, chúng sẽ trở thành bạn tốt từ lúc nào mà bạn không thể nhận ra, hoặc ít nhất là những người hàng xóm tốt bụng.

Huyền
Vâng cảm ơn chị ạ