• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

HCM-Chuồng mới xây

TrinhKien

Chuồng em vừa làm xong.

Máng thức ăn :

Lon nước:

Không hiểu là do lon nước hay sao, mà em thấy hầu như nước với đi rất ít, nhưng theo em tìm hiểu được thì bồ câu uống nước rất nhiều,mong anh em chỉ giúp xem cái lon nước thế có ổn không.

Ổ đẻ:

Em bắt chước 1 anh trên forum nên tận dụng những chậu lan chết làm ổ đẻ, tính lót rơm vào nhưng em chưa biết chổ mua ,anh em nào biết chỉ giùm.

Tiếp theo là 2 cặp bồ câu em mới tậu ở nguyễn thị nhỏ về, ra bắt đại chứ em cũng chả bik con nào khỏe giống nào tốt cả.

Cặp trắng mua 150k:

Cặp xám mua 200k:

Người bán nói là bồ câu phi, mà em search diễn đàn này chả thấy con nào là bồ câu phi cả, nó có vẻ giống mấy con xám bi, anh em coi giùm xem phải không.

Con này em cũng không biết là trống hay mái, nhưng nó có vẻ còn nhỏ, nên bị con lớn giành ăn ,mổ chảy máu cả cổ, đã vậy còn bị nhặm mặt, lây ra cả bầy rồi, em đang nhỏ thuốc cho nó.

Đây là lần đầu tiên em nuôi bồ câu, nên còn nhiều điều không biết, chuồng hay mấy chú chim xem hình có gì không ổn, anh em góp ý giùm, em cám ơn nhiều

tuana41

Member
Của bạn có lẽ là một cặp Thái và một cặp Bi chứ k phải Phi bạn nhé bạn tham khảo thêm hình anh Bồ câu Bi của các ACE trên 4 rum nhé đẹp lắm đó. Chúc bạn có một căn cứ tốt.

haohao

Member
Máng ăn và uống bạn nên để thấp xuống dưới sàn, cho mấy em còn non dễ ăn hơn.

thang_Q5

Active Member
hihihi...

Chuồng bạn thì tạm ỗn đấy , bạn cần kiếm đồ che chắn trên nóc lại tránh mưa và nắng ;) .Bạn làm lại đồ uống nước , máng cho ăn hoặc ra chợ Nguyễn Thị Nhỏ mua cũng được :D .Và cuối cùng là bổ xung thêm chiến binh là ok rồi ;;) .

Chào bạn ...mình xem tới xem lui căn cứ của bạn, thứ 1 mình thấy không có cửa vào, thứ 2 mình không thấy cửa để chim ra vào, cho hỏi bạn nuôi nhốt tâp thể suốt đời hay là chơi chim thả ....

TrinhKien

Chuồng bạn thì tạm ỗn đấy , bạn cần kiếm đồ che chắn trên nóc lại tránh mưa và nắng ;) .Bạn làm lại đồ uống nước , máng cho ăn hoặc ra chợ Nguyễn Thị Nhỏ mua cũng được :D .Và cuối cùng là bổ xung thêm chiến binh là ok rồi ;;) .
Cái máng ăn với máng uống có gì không ổn hay sao anh ?, Anh chỉ thêm giúp em được không, cái máng uống cao quá hay sao ?, vì em thấy mua ở chợ cũng vậy ,tự làm thì tiết kiệm chi phí, em còn là sinh viên mà.

TrinhKien

Chào bạn ...mình xem tới xem lui căn cứ của bạn, thứ 1 mình thấy không có cửa vào, thứ 2 mình không thấy cửa để chim ra vào, cho hỏi bạn nuôi nhốt tâp thể suốt đời hay là chơi chim thả ....
Cái cửa nó nằm bên hông chuồng, mình thích nuôi thả nhưng chim mua về đã lớn, nuôi thả sợ nó bay mất, nên mình dự tính chim đẻ dc lứa đầu, mình sẽ thiết kế lại chuồng, nhốt riêng và nuôi thả.

thang_Q5

Active Member
Cái máng ăn với máng uống có gì không ổn hay sao anh ?, Anh chỉ thêm giúp em được không, cái máng uống cao quá hay sao ?, vì em thấy mua ở chợ cũng vậy ,tự làm thì tiết kiệm chi phí, em còn là sinh viên mà.
Cái máng đó đặt vậy thì dễ bình dính phân chim chim uống vào dễ bệnh :worried:.Bạn nói ngoài chợ người ta bán cũng như bạn vậy thì ai cũng tự làm rồi mua chi cho tốn tiền:worried: phải khác chứ bạn ,bạn nên tìm hiểu kỹ nhé bạn ;) .Con trâu mà bạn còn mua nỗi mà sợi dây không dám mua .Chắc bạn nên tìm hiểu thật kỹ khi chọn nuôi chim thả này nhé ;) .Vì chơi chim thả này rất tốn kém lắm mà bạn là sinh viên nên chắc cần tìm hiểu kỹ hơn khi bước vào nghề $-)

Cái cửa nó nằm bên hông chuồng, mình thích nuôi thả nhưng chim mua về đã lớn, nuôi thả sợ nó bay mất, nên mình dự tính chim đẻ dc lứa đầu, mình sẽ thiết kế lại chuồng, nhốt riêng và nuôi thả.
2 cặp chim của bạn mua không phải là chim đua nhé ;) .Bạn nuôi chơi thì ok còn thả xa thì không nên ;)

TrinhKien

hihi, vậy thì chắc em phải ra chợ để xem cái máng nó như thế nào rồi, vì nhìn qua hình của các căn cứ thì em nghĩ nó bình thường thôi :D, còn vụ nuôi thả, em mua 2 cặp này dự định là nuôi chơi để biết kinh nghiệm nuôi, sau này có điều kiện thì em sẽ phát triển thêm, chắc cũng sớm thôi, vì năm nay em năm 4 rồi :D