• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hamster bị bệnh

-baka-

Em mới mua 2 bé hams được 3 ngày, bé cái là bear bé đực là bông lan. Bé cái lanh lợi hoạt bát, nhưng hơi biếng ăn 1 chút. Vấn đề ở đây là bé đực có nhiều dấu hiệu rất lạ.

Ngày đầu tiên mua về, bé đực rất sợ người. Mỗi lần em muốn chạm vào là bé giống như phát điên lên, rất sợ hãi và chạy trốn rất quyết liệt. Tuy nhiên khi ở cạnh bé cái lại rất cam chịu.

Chuồng của em khá lớn, bé cái chạy nhảy và chạy bánh xe rất nhiều. Nhưng bé đực chỉ ngủ và lâu lâu lại bị bé cái "bắt nạt" đè đầu cưỡi cổ bò qua người... Lúc đầu em thấy cũng bình thường nên không để ý lắm... Cũng có lúc bé đực ngủ trong nhà gỗ, bé cái cũng vào rồi em nghe có tiếng kêu, nhưng không dữ dội lắm nên em nghĩ chắc 2 bé ấy chơi với nhau thôi, không đến nỗi đánh nhau hay gì đâu (vì em cũng có nghe con cái có khả năng ăn thịt con đực).

Sau 1 ngày (tức là hôm qua) em thấy bé đực rất ít di chuyển, chỉ nằm một chỗ, cũng không thấy đi ra uống nước hay ăn. (Vì bé đực hay chạy trốn quá nên em nghĩ bé ấy chưa quen nhà, cũng không đụng vào hay cố bế sợ bé ấy sợ). Nhưng thấy bé ấy hôm nay quá thụ động lại tỏ vẻ mệt mỏi, em đụng vào thì không còn sức để chạy trốn mà chỉ lết đi. Em lo quá cố bế bé ấy lên xem thế nào.

Phát hiện cả vùng bụng bé ấy lông có dấu hiệu ướt, lưa thưa (không biết do rụng hay lông bết vào nhau mà thấy thưa). Hai mắt bé ấy mở không ra, lúc nào cũng nhắm tịt lại. Lúc em bế lên thì có mở ra một lúc nhưng bỏ xuống lại nhắm tịt lại không mở ra nữa. Cả người bé run bần bật và có dấu hiệu thở mạnh (người phập phồng mạnh), ăn uống cũng rất ít.

Lúc mới thấy em nghĩ bé cái có thể đã tấn công bé đực (bắt nạt, bứt lông, quào mắt...) nhưng tất cả chỉ là suy đoán của em, vì em chưa bao giờ thấy bé cái đánh hay bắt nạt gì bé đực cả, chỉ là trèo qua người bé đực để đi thôi. Giờ em nghĩ có thể bé đực bị bệnh gì đó. Nhưng em lên mạng tìm hiểu thì không thấy bệnh nào giống thế này.

Nó vừa kết hợp việc lông bị ướt, thưa (cả vùng bụng, nhưng đuôi không bị ướt). Vừa giống bị shock, stress... Ai có kinh nghiệm về bệnh này hay trường hợp này thì giúp em với ạ. Tuy mới mua 3 ngày thôi nhưng em thương bé ấy lắm, nhìn thấy bé ấy thế này em đau lòng quá.

Hiện tại em đã tách bé ấy ra 1 cái lồng nhỏ, lót chút bông gòn nhẹ cho bé nằm (vì em thấy rải sỏi, mùn cưa hay cát đều có thể gây mất vệ sinh cho bé ấy, cả vùng bụng bị ướt và nhìn tả tơi thế em không nỡ để bé ấy nằm trên cát sỏi...). Nước uống và thức ăn đầy đủ (nhưng bé cũng chẳng màng ăn gì).

Mọi người giúp em với
.

lovelym29

em đoán ko nhầm thì bị bệnh "ướt đuôi" bác ạ , giống như tiêu chảy ở người ý, bị bệnh này mà ko chữa kịp thì bé chỉ sống thêm được tầm 2-3 ngày là thăng :-< chia buồn :-<