• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hội Thi chim câu cổ truyền phương Bắc

bobong

Member
Em xin góp vui với các Bác một số hình ảnh offline CBC tại KST Vườn Xoài - Nam Hồng - Đông Anh - Hà Nội.
"Ko phân biệt quốc tịch
Ko phân biệt màu da
Ko phân biệt trẻ, già
Cứ ... có chim là đều được tham dự"
Đó là tinh thần của buổi offline đấy các Bác Ah!

Cháu nhỏ vui đùa bên lồng chim của các cụ:

Thành HD

Member
Cho hỏi hình bạn chụp là Hội mới tổ chức gần đây phải không?Nhìn thấy ngoài HN chơi mạnh thật.
_Thân!

HỘi chơi chim

chào anh em,

nhìn thoáng qua trông như chim thi Hà Bắc, nhưng sao thi gì mà to thế ?? ngày trước tôi chơi thi và Bắc Hải trông dáng gọn mà thuần lắm

LD Ngọc

bocau hanoi

Member
Cho hỏi hình bạn chụp là Hội mới tổ chức gần đây phải không?Nhìn thấy ngoài HN chơi mạnh thật.
_Thân!
đúng rồi bạn à. Những hôi thả chim như vậy được làm rất nhiều lần trong năm ở ngoài Bắc, thường thì cứ Tết Nguyên Đán trở ra thì các địa điểm như Hà Nam và Bắc Ninh..vv .các cụ đã có tuổi tham gia tích cực lắm.Minh đã từng xem nhưng lại không ghi hình lại, chắc lần tới sẽ chụp ít ảnh của các Bô Lão thả chim để AE xem cho vui.:)

Hình như đây là chim hội, khác với chim đua thì phải. Thả chim hội người ta phải coi đàn chim bay thế nào? từ đó chấm điểm và phân định thắng thua.

bocau hanoi

Member
Hình như đây là chim hội, khác với chim đua thì phải. Thả chim hội người ta phải coi đàn chim bay thế nào? từ đó chấm điểm và phân định thắng thua.
chim hội như em biết họ có cách tính điểm để trao giải cho đàn chim bay có tổ chức đẹp( tụ điểm sáng) ,điểm ngoại hình và ở Cự ly ngắn nên cũng phải về đủ. Thường thì mỗi đàn đăng ký phải đủ 5 đôi.Chim có nhiều giống nhưng em thấy vào lâà cuối đa phần la 2 loại, chim bc ta siêu nhỏ co dáng rất nhanh nhen và bc Ta lai to khoẻ.

bobong

Member
Vâng đúng vậy các Bác Ah! đó là hội thi thả chim BC nhân dịp 10/10 giải phóng thủ đô đấy các Bác ạ! Em thì chưa chơi món này nhưng đăng cai địa điểm để các Cụ tổ chức thấy rất vui. đc xem quả thật thấy rất công phu, từ cách chọn giống, chăm sóc, hàng ngày đưa đi luyện bay v.v... Đặc biệt là luật chơi đc tuân thủ rất nghiêm ngặt, không phải vì giải thưởng cao mà vì ý nghĩa của cuộc thi, vì danh dự của các "Hàng phủ" về tham dự. Theo em biết thì hội thi được bố trí thành hai khu vực: Kvực Ban giám khảo gọi là "Trịch Nội", Kvực thả chim (phóng điểu) gọi là "Trịch ngoại" hai khu vực này có khoảng cách xa nhau đảm bảo BGK không nhìn thấy người thả chim, việc nhận tín hiệu giũa hai Trịch được thực hiện bằng các hồi trống và các tiếng trống đơn lẻ; trước khi vào thi các hàng phủ đều được bốc thăm số thứ tự thả (mỗi một đàn có một số riêng ); Sau mỗi một đàn được thả Trịch ngoại đánh 3 tiếng trống báo hiệu đàn thứ x đã được thả, BGK nhìn thấy đàn chim thì cũng đánh 3 tiếng trống báo hiệu, lúc này các thành viên trong BGK đã đc giao chấm đàn đó sẽ chịu trách nhiệm theo dõi đến cùng và phản ánh liên tục diễn biến (lỗi) của đàn đó để thư ký tổng hợp, đảm bảo ko sót lỗi.
Về hình thức chấm điểm được chia thành 3 tầng chấm là: Tầng hạ (nhìn rõ đàn chim), tầng trung (nhìn thấy cánh vẫy ko thấy mỏ), tầng thượng (chỉ nhìn thấy một khối màu đen), đàn chim bay đẹp là đàn chim bay chụm ngay từ thời điểm xuất phát, bốc xoáy hình chôn ốc trong một phạm vi đường kính cho phép đc quy định trong quy chế. Nếu khi xuất phát hoặc trong quá trình bay, đàn nào có một con tách đàn hoặc vào lấp mây thì đàn đó coi như đã chấm dứt cuộc thi và được tính điểm từ thời điển đó.
Về mùa hội "phóng điểu" Ngoài Bắc trong năm có nhiều dịp nhưng thông thường là vào dịp tháng 4 và tháng 8 hàng năm và số lượng chim cũng có sự khác biệt, thông thường tháng 4 đàn chim thả là 8 con, tháng 8 là 10 con. Thành phần tham gia hội thi ko hẳn là của một làng, huyện mà rất nhiều các tỉnh, thành khác đến tham dự.

bobong

Member
Một đàn chim được coi là hoàn hảo nếu trong đàn có con đầu đàn biết dẫn dụ cả đàn bốc nhanh, chụm, xoáy hình chôn ốc, theo phương thẳng đứng, và trong đàn có một con có nhiệm vụ duy trì kỷ luật của đàn bằng cách "mổ" bất kỳ con nào trong đàn nếu thấy con đó có hiện tượng bay chệch đàn, những đàn chim như vậy là rất rất hiếm.
Về quyền lợi của các Hàng phủ tham dự tại hội thi là không lớn, giải nào cao thì khoảng một vài triệu, thường là một vài trăm nghìn một giải kèm theo một cờ giải và một tặng phẩm bằng hiện vật (trước kia thường là một chiếc phích rạng đông hoặc một chiếc mâm đồng hoặc một chiếc chậu thau bằng đồng). Tuy nhiên nếu đàn nào được điểm tối ưu các tầng thì quyền lợi của chủ là rất lớn từ việc bán chim giống. Có những đàn sau khi đạt nhất đã đc trả với giá 50 triệu đồng nhưng người chủ không bán, có những con chim đầu đàn đc trả với giá 20 triệu đồng/con, thoạt nghe nhiều người cho là làm gì có chuyện đó nhưng thực tế lại có chuyện như vậy đấy các Bác ah!
Về quy định của hội thi còn một điều kiện nữa là các Hàng phủ không đc đánh dấu đàn chim của mình (VD bằng mực hoặc trong đàn có con khác màu) trừ trường hợp hội thi có quy chế mở, đây cúng là một trong những yếu tố đảm bảo tính khách quan trong chấm điểm của BGK và đảm bảo quền lợi của các Hàng phủ về dự.

Vậy là giải đua chim này chỉ chấm điểm chim bay đánh vòng và bay theo bầy? Giải này có chấm điểm tốc độ hay sức bền (khoảng cách bay) hay không?

bobong

Member
Ko phải là chỉ chấm điểm " chim bay đánh vòng và bay theo bầy" đâu Bác ah! như đã nói ở trên việc chấm điểm được thực hiện theo ba tầng, trong đó tầng thượng đàn chim phải đạt ở mức: không chệch khỏi phạm vi bán kính theo quy định + ko nhìn thấy cánh chim bay (chỉ thấy một khối màu đen) là đã được chấm điểm rất cao rồi, cá biệt có đàn khi đạt đến tầng thượng như trên vẫn tiếp tục bốc cao hơn đến khi chỉ còn là một chấm đen hoặc thậm chí xuyên vân (xuyên mây) thì những đàn đó ko cần phải bàn thêm điều gì nữa các bác ah, đương nhiên là đàn xuất sắc và cực hiếm có rồi Bác ah! nhưng đôi khi với những đàn như vậy người chủ cũng rất lo sợ đàn chim bị thất lạc nếu như có hiện tượng gió và mây nhiều, thực tế thì đã có những đàn cả tháng sau mới lác đác về khiến người chủ mất ăn mất ngủ vì lo lắng và nuối tiếc đấy các Bác ah!

bobong

Member
Xin gửi thêm các Bác một số ảnh để xem cho vui nha!

Chúc các Bác một ngày vui và phong trào sẽ ngày càng đi lên để ngày càng nhiều thành viên có dịp tham gia, cổ vũ.