• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hồi tưởng nhật ký

trung2t3c

Active Member
Câu chuyện này bắt đầu cách đây chắc cũng khoảng gần 1 năm trước, trong lúc say mê với thú nuôi và kinh doanh La Hán (chỉ là nghiệp dư, buôn bán tại gia) thì 2T được 1 người bạn thân -trước cũng nuôi La Hán tâm sự
-“ La Hán hết thời rồi ông ơi!,giờ dân teen khôg ai mê La Hán nữa đâu?Mode giờ là nuôi Hamster, ông lên nhà tui mà coi nè “
Tò mò với câu nói của bạn cộng với sự ngạc nhiên 2T sắp xếp thời gian chọn ngày Chủ Nhật được nghỉ làm khăn gói lên đường (nói cho nó thêm phần hoành tráng ấy mà).Dù đã lên chơi thường xuyên nhưng 2T vẫn thấy hồi hộp trong lần ghé thăm này.Lên tầng 3 nơi người bạn dành hẳn 1 căn phòng khoảng 16m2 làm thế giới riêng cho Ham.Đi ngoài trời nắng vào, mặt mũi đã nóng bừng 2T còn choáng ngập trứơc số lượng Ham lúc nhúc có trong phòng. Ôi thôi, xám có, trắng có vàng cũng ko thiếu lại còn mắt đen , mắt đỏ nữa.Nếu đây mà là chuột nhà thì 2T không hiểu dùng bao nhiêu thuốc diệt cho đủ.Những hồ nuôi cá La Hán trước đây giờ đã thành những cái chuồng hữu ích cho việc nuôi Hamster.
-”Ông ngồi đi”
bạn 2T nói trong khi cầm bình nước có sữa ở trong cho từng cặp Ham ở những cái chuồng riêng biệt mà lúc đó 2T mới để ý uống.Từng con từng con, mỗi con từng chút 1 nhìn mà phát ghét.Không hiểu mai mốt cô ấy có chăm con siêng như thía ko nhỉ hay lại “đá” hết cho ông chồng tương lai????
- ”Mấy cặp này sắp đẻ, tui phải ưu tiên, chăm cũng cực nhưng mà vui và lại có lời dữ lắm.”

Sau khi cho tụi Ham uống sữa xong, bạn 2T lại lăng xăng làm đủ thứ chuyện cho bầy Ham rồi mới ngồi xúông nói chuyện với 2T.Qua lời kể 2T được biết nhờ những mối lái trước kia hay mang cá La Hán về từ bên Thái, cố ấy đã nhờ mua Ham về thông qua đường du lịch mà dân ta hay gọi là “hàng xách tay”.Tuy nhiên những lứa Ham đưa về đều có xuất xứ từ các lò gây giống Ham và có giấy kiểm dịch của thú y bên Thái.2T mới hỏi
- “Nó hơn La Hán ở đỉêm nào mà bà bỏ La Hán thía”
- “La Hán đâu phải ai nuôi cũng được, phải kiên nhẫn, với lại chúng hung dữ và đặc biệt ko mang đi đâu được.Còn Ham thì khác, dễ thương, dẽ chăm ….nó hội tụ những điều kiện mà dân teen ngày nay yêu cầu”

Nghe bạn nói thế 2T cũng mập mờ đoán ra vì sao cơn sốt Ham đang dần hình thành trong giới trẻ.Nuôi Ham ko tốn kém chủ yếu thức ăn là ngũ côc: kê, lúa, hạt hướng dương rau củ quả lại không tốn diện tích, màu sắc đa dạng lại thêm kích thước và hình dáng quá kute nên nhiều bạn trẻ ưa chuộng.Ngồi 1 lúc thấy bạn của 2T tiếp khách liên tục, đa số là dân tuổi teen.Lý do mua ôi thôi thì đủ thứ :tặng sinh nhật, tặng bạn gái, mua cho bạn thân….và nhiều lý do rất dễ thương khác.
Lúc về 2T còn được cô bạn tặng cho 1 cặp Ham vàng béo ú nu ú na với lời dặn
- “ông nuôi thử đi,ông mê thú cưng lắm mà,cũng hay lắm đấy.Nuôi cho nó yêu đời và trẻ lại”

Quá trình nuôi cặp Ham đó ko có nhiều điều để 2T kể với các bạn, chỉ có 1 điều là sau buổi gặp đó 2T mê Ham từ lúc nào không biết.Cũng không còn mặc cảm là lớn rùi còn đua đòi, vì giờ đây mình đã yêu nó thật rùi …….

Vậy , các bạn , những thành viên yêu Ham, các bạn hãy bày tỏ cảm xúc của mình ở đây xem.Dù chỉ 1 câu đơn giản, nhưng 2T muốn được thấy các bạn nghĩ sao về Ham yêu.

Cám ơn đã đọc trang này!!!!!!!!!!!!!!!!!!

CENTIMET

Member
già đầu như Cent mà còn ham hamster nữa mà. cen mua 01 hoi một hơn hơn chuc kon về nuôi.
cũng vui lắm...bác 2t có rành hôm nào qua xem giúp nhà cent nhé!

trung2t3c

Active Member
Nhất định hôm nào rảnh sẽ ghé nhà bác Cent chơi tham đám Phú Quốc nhà bác và Hamster luôn

heocon

Member
em tưởng chỉ có những người trẻ mới nuôi Ham, không ngờ mấy bác cũng có thú đam mê này.Thật là tình yêu.......... không giới hạn