• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi về samoyed

beBean

Member
Hi ae, tình hình là mình muốn rước 1 em Samoyed về nhà để chơi cùng với cún Bean nhà mình (husky), có bạn nào nuôi & có kinh nghiệm nuôi có thể chia sẻ 1 ít về tính cách dòng chó này không (mình có tham khảo qua trên mạng nhưng chưa nhiều thông tin lắm, muốn nghe nhận xét trực tiếp từ các bạn chủ nuôi)
Dòng này có bướng bỉnh & tăng động như husky k? có cần chế độ vận động cao không? Mình định nuôi cún ở sân, cùng với Bean nhà mình, như thế có ok không? v...v...
Rất mong các bạn nuôi samoyed vào chia sẻ

melonsine

Mình thì nuôi alas nhưng có tinh thần chung qua một số kinh nghiệm những người nuôi chó lông dài thì nó cũng gần tương đối như nhau thôi bạn. Còn như bạn nói tăng động nó cũng chỉ là 1 điển hình của chú cún thừa năng lượng nếu giải phóng chúng sẽ k có hiện tượng như vậy. Thứ 2 là nếu mình có thời gian dành cho chúng với co những phương pháp thưởng phạt đúng cách thì chú cún của bạn sẽ có thói quen dần dần được hình thành và sẽ trở thành một chú cún nghe lời bạn. Còn nếu k được dạy dỗ và giải tỏa năng lượng cho chúng thì khó tránh khỏi việc nghịch ngợm tăng đông :)). Những tính cách như vậy của chú chó chỉ khi đang tuổi phát triển mạnh còn khi chúng về khoảng 2,5 tuổi là cún sẽ tự động trầm đi nhiều bạn nhé ;)...!!! Nếu bạn muốn giao lưu về dòng chó kéo xe thì mình có thể chia sẻ kinh nghiệm của mình 1 phần nào đó ;) 0985416691 ( Đức )....!!! Chúc bạn sớm có thêm được cún samoy về làm thành viên trong gia đình :D.

beBean

Member
Cảm ơn bạn đã chia sẻ, mình thì đang nuôi husky (1 năm tuổi rồi). Đi làm rồi nên chỉ dành tg buổi sáng với tối cho nó đc, nhưng mình thấy cùng là chó kéo xe, cùng chế độ vận động (chạy tập thể dục) nhưng cún alaska của bạn mình vẫn trầm tính hơn, nghe lời hơn, còn cún nhà mình thì hơi bướng 1 chút + rất lăng xăng. Mình muốn nuôi thêm cún để husky nhà mình có thêm bạn, chứ hiện tại chắc cún ở nhà cũng hơi buồn.
Mình nghĩ mỗi loại chó đều có cá tính riêng (tất nhiên là đa số chứ k phải tất) nên muốn hỏi trực tiếp bạn nào đã từng nuôi qua để biết kn thực tế (chứ đọc bài trên mạng mình thấy cũng không chi tiết lắm), mình chỉ sợ nuôi 1 em husky đã vất vả, thêm 1 em nữa mà cũng thừa năng lượng như nó chắc mình kham không nổi hehe :D
p/s: bạn ở đâu thế, nếu rảnh ae thỉnh thoảng giao lưu chút :D