• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

GSD 3 tháng bị hạ bàn cần các cao thủ đánh giá mức độ và giúp đỡ

boplyly

Member
Cún nhà em được 3 tháng em thấy bị hạ bàn thế này có phải là nặng lắm không các bác. tuần nay e thường xuyên dắt chó đi dạo cho chạy nhảy và bổ xung canxi bà bầu cho cúng hàng ngày kết hợp thức ăn A 3 , tắm nắng nhưng hình như không thấy tiến triển tí nào. liệu có thế khắc phục được không các bác

centaurus

Member
khá nặng rồi đấy, chữa hạ bạn không phải ngày 1 ngày 2 đâu, thời gian để em nó hồi phục có khi đến vài tháng luôn đấy. nó mới 3 tháng nếu có sân vườn thì cho nó chạy nhảy tự do, nếu được thì mua thêm 1 con chó ta khoảng 6 tháng về cho chơi cùng để nó vận động cả ngày. Nếu ko có sân thì dắt nó đi dạo (đi dạo chậm chậm chứ ko phải chạy bộ nhé) thường xuyên. Ăn uống thì bổ sung vitamin A,D, can xi, dầu cá, thịt. Mùa này ko có nắng nên phơi nắng là 1 chuyện khá xa xỉ, nhưng nếu bạn có điều kiện thì mua 1 bóng UV B về sưởi cho em nó 1 ngày 1 tiếng (nhớ đừng sưởi bóng UV B lâu quá, coi chừng cháy da nó).
Cái cuối cùng là bạn chuẩn bị tinh thần là vừa, bị hạ bàn muốn cho nó lên không vội được đâu, chưa có kinh nghiệm nuôi thfi rất dễ nản, thực sự là rất nản ấy. Vì chó bị hạ bàn thường khó đi lại --->> sinh ra lười vận động --->càng ngày càng nặng, lắm khi dắt đi bộ nó đau chân quá nằm bệt xuống đấy, làm thế nào cũng ko chịu đi, rất bực mình

Nhìn kỹ thì chân trước hơi bị hạ bàn nhưng không đáng ngại đâu. Tuy nhiên mình hơi băn khoăn bởi ảnh chụp là lúc cho ăn, nó bắt buộc phải cúi đầu xuống vì nếu không cúi thì không thể tới được bát thức ăn. Bạn nên xem lúc nó không ăn, tốt nhất là quan sát lúc nó đứng thẳng và đi lại mà chân bị hạ xuống giống lúc ảnh chụp khi ăn thì có thể bị hạ bàn chân trước. Vì thông thường các giống chó lớn bị hạ bàn chân sau trước rồi mới đến chân trước. Bạn có thấy chó đi lại bị khó khăn không? Nếu thấy có thì phải chữa sớm nguyên nhân chính của việc hạ bàn là 4 cái chân không giữ được sức nặng của cơ thể.
GSD hai chân sau của nó bao giờ cũng hạ thấp hơn so với các giống chó khác. Cái đó của GSD được gọi là ben kheo. tư thế của con chó GSD lúc nào cũng hạ thấp phần lưng xuống và như đang chồm về phía trước. Mình gửi cho bạn hình ảnh chú chó GSD tiêu chuẩn và một con được giải để bạn nghiên cứu nhé.

Tiêu chuẩn GSD

Con chó được giải.
Còn việc bạn bổ xung canxi cho chó hàng ngày khi đang ở giai đoạn này cho đến khoảng 1 năm tuổi là cần thiết.
- Việc bổ xung canxi khá đơn giản bao gồm mấy việc như sau:
Ra hiệu thuốc mua viên uống canxi của người (Mức canxi của GSD khoảng 500 đến 600mg/ngày tương đương khoảng 2 viên loại 300mg) Trộn vào thức ăn, hoặc cho uống trực tiếp. Viên này nó cũng ngậy ngậy nên chó thích, bạn có thể mua canxi nước pha với sữa cho chó uống.
- Tích cực cho chó ra chỗ nắng để cho việc hấp thụ Vitamin D (một dạng vitamin làm tăng canxi cho xương) cũng giống như trẻ con cần ra nắng để không bị vàng da ý. Buổi sáng nếu có thời gian thì nên dắt cho đi dạo, hoặc cho chơi ở bãi cỏ có nắng. Nếu không có điều kiện thì buổi sáng đưa chuồng chó hoặc xích chó ở ban công nơi có nắng. Lưu ý là phải có mái che khi nắng quá thì con chó nó sẽ tự chui vào chỗ dâm mát để nằm. Bạn để ý tại sao mèo lại hay phơi nắng buổi sáng nhé :D