• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giải pháp VS cho chó ở nhà chung cư, nhà phố

Mit2011

Member
Khá nhiều người nuôi chó trong điều kiện chật hẹp (nhà phố, chung cư) không phải lúc nào cũng có thể dắt cho ra ngoài vệ sinh
nếu cho chó VS trong toilets (hiện nay chú chó fox nhà mình VS vào 1 tờ báo trong toilet) thì khá mùi.. đến khi người vào VS thì mùi không chịu được...
Chó tè (nhất là chó lớn) liên tục.. nếu không có chỗ cho nó thì thật phiền phức, trong nhà nồng nặc mùi.. nước tiểu..phân
Suy nghĩ mãi và tìm hiểu trên mạng mình quyết định làm chuột bạch.. loay hoay mất gần một ngày làm cái toilet cho chó

Vật liệu: khay nhựa tự làm, cỏ nhân tạo mua giá gỗ tự làm, thêm ít ống nhựa cho đường thoát ra cống..
Giá thành: Mica để làm khay nhựa cái này kiếm được.. nếu không mua ở hàng vật liệu quảng cáo chi phí cho 1 khay 60 x60cm khoảng 150.000, giá gỗ tự đóng, ống nhựa và phụ kiện 20.000, cỏ nhân tạo 60 x 60 cm 130.000, công: không tính được (mất gần 1 ngày cho cái đầu tiên). tổng cộng 300.000 VND.
Cách làm: đóng kệ gỗ, kiểu như chân tủ, cái khó nhất là uốn mica thành khay, trũng giữa, có ống thoát nước nối với đường cống..trải cỏ nhân tạo lên trên.. hà hà.. thế là cún có 1 cai toilet xịn MADEIN VIETNAM..
Vận hành: huấn luyện chó lên cỏ tè.. nửa ngày (tùy ý) vặn vòi ra xịt trôi đi, chó ị thì lấy giấy vệ sinh cho vào bồn cầu, giật nước...

Thế là không lo cún tè ị trong nhà hay không lo phải dắt cún ra ngoài khi trời mưa, đi vắng cũng OK, cún đã có chỗ giải quyết rồi..

Bạn nào có ý định làm một cái cho cún nhà mình.. Mít sẵn sàng chia xẻ kinh nghiệm.. khay mica không uốn được.. bạn có thể đặt khay tôn hay khay inox (mỗi tội giá thành sẽ tăng lên thôi)

Mời các bạn chiêm ngưỡng thành quả lao động của nhà Mít,

Thành quả sau 5g lao động chân tay (lâu lắm rồi mới động chân động tay, lóng ngóng quá)
Phía dưới khay có ống thoát nước nối với đường thoát nước mưa mái.. Phía trên là ống nước sẵn sàng xả trôi nước tiểu của cún khi có yêu cầu...

Có vẻ cún nhà mình khoái.. vừa làm xong, đã lên nghiệm thu

Từ nay có toilet xin rồi..

X

xuka3691

Guest
nhìn đẹp quá.
nhà e cũng ở chung cư, tận tầng 11. chị gái e muốn nuôi 1 con chó nhỏ mà k biết đi vệ sinh kiểu gì. nhà vệ sinh thì đã có 3 con mèo chiếm rồi

vanglai213

Active Member
Khá nhiều người nuôi chó trong điều kiện chật hẹp (nhà phố, chung cư) không phải lúc nào cũng có thể dắt cho ra ngoài vệ sinh
nếu cho chó VS trong toilets (hiện nay chú chó fox nhà mình VS vào 1 tờ báo trong toilet) thì khá mùi.. đến khi người vào VS thì mùi không chịu được...
Chó tè (nhất là chó lớn) liên tục.. nếu không có chỗ cho nó thì thật phiền phức, trong nhà nồng nặc mùi.. nước tiểu..phân
Suy nghĩ mãi và tìm hiểu trên mạng mình quyết định làm chuột bạch.. loay hoay mất gần một ngày làm cái toilet cho chó

Vật liệu: khay nhựa tự làm, cỏ nhân tạo mua giá gỗ tự làm, thêm ít ống nhựa cho đường thoát ra cống..
Giá thành: Mica để làm khay nhựa cái này kiếm được.. nếu không mua ở hàng vật liệu quảng cáo chi phí cho 1 khay 60 x60cm khoảng 150.000, giá gỗ tự đóng, ống nhựa và phụ kiện 20.000, cỏ nhân tạo 60 x 60 cm 130.000, công: không tính được (mất gần 1 ngày cho cái đầu tiên). tổng cộng 300.000 VND.
Cách làm: đóng kệ gỗ, kiểu như chân tủ, cái khó nhất là uốn mica thành khay, trũng giữa, có ống thoát nước nối với đường cống..trải cỏ nhân tạo lên trên.. hà hà.. thế là cún có 1 cai toilet xịn MADEIN VIETNAM..
Vận hành: huấn luyện chó lên cỏ tè.. nửa ngày (tùy ý) vặn vòi ra xịt trôi đi, chó ị thì lấy giấy vệ sinh cho vào bồn cầu, giật nước...

Thế là không lo cún tè ị trong nhà hay không lo phải dắt cún ra ngoài khi trời mưa, đi vắng cũng OK, cún đã có chỗ giải quyết rồi..

Bạn nào có ý định làm một cái cho cún nhà mình.. Mít sẵn sàng chia xẻ kinh nghiệm.. khay mica không uốn được.. bạn có thể đặt khay tôn hay khay inox (mỗi tội giá thành sẽ tăng lên thôi)

Thành quả sau 5g lao động chân tay (lâu lắm rồi mới động chân động tay, lóng ngóng quá)
Phía dưới khay có ống thoát nước nối với đường thoát nước mưa mái.. Phía trên là ống nước sẵn sàng xả trôi nước tiểu của cún khi có yêu cầu...

Chúc mừng anh 1 giải pháp rất hiệu quả cho những anh em nuôi chó ở căn hộ ..Có gì làm cho em 1 cái anh nhé...^^thank anh nhiều .

Mit2011

Member
Chờ anh tổ chức rút kinh nghiệm rồi triển khai phiên bản mới.. khi đó anh sẽ "tiện tay" tặng cho em 1 cái..
Nói chung qua 1 ngày sử dụng.. tự nhận xét, công năng đạt yêu cầu 80% nhưng thẩm mỹ chỉ đạt 10% mong đợi.. nhà mình chật nên cả cái .. toilet cho chó cũng phải đảm bảo thật mỹ thuật mới được..

rất hay...nhưng theo mình và mình đã & đang áp dụng là: mình sử dụng chuồng có khay đựng nước tiểu và phân ở dưới (loại chuồng lắp ghép bằng thép có thể gập lại đc ý), tháo hết 4 thành và mái của chuồng ra, chỉ để phần đáy, mất 4,5 hôm để huần luyện cún đi vào đấy nữa, khi cún đi vào phân và nc tiểu sẽ rơi luôn xuống khay nhựa bên dưới rồi mình rút ra dọn, như thế sẽ sạch hơn là đi vào cỏ nhân tạo.

Mit2011

Member
rất hay...nhưng theo mình và mình đã & đang áp dụng là: mình sử dụng chuồng có khay đựng nước tiểu và phân ở dưới (loại chuồng lắp ghép bằng thép có thể gập lại đc ý), tháo hết 4 thành và mái của chuồng ra, chỉ để phần đáy, mất 4,5 hôm để huần luyện cún đi vào đấy nữa, khi cún đi vào phân và nc tiểu sẽ rơi luôn xuống khay nhựa bên dưới rồi mình rút ra dọn, như thế sẽ sạch hơn là đi vào cỏ nhân tạo.
Cám ơn bác, ý kiến của bác giúp tôi đơn giản hóa và giảm chi phí cho thế hệ thứ 2. chỉ cần làm khay inox đáy trũng (vẫn có thoát nước).. trên làm 1 dàn nan inox như kiểu đáy chuồng.. và trải cỏ lên trên. Như thế sẽ dễ hơn làm gân thoát nước ở đáy khay --> đơn giản hóa, dễ chế tạo và giảm giá thành... khi nào xong tôi sẽ có báo cáo chi tiết...
Việc trải cỏ là có ý của tôi, thứ nhất là tạo môi trường cún thích, giống tự nhiên, hai là tạo một mảng xanh xanh ngoai bancon... mọi người đến chơi cứ tưởng mình trồng cỏ chứ không ai nghĩ là ....cái toilet của chó.

Mit2011

Member
Các bác chơi quả này mới phê, nó để luôn trong phòng sang trọng sạch sẽ thế mới hay
http://www.youtube.com/watch?v=q70omGA4xA4:)):)):))
Tôi có nghiên cứu video này rồi bác ạ.. chó này là chó quí sờ tộc sống trong một gia đình cũng tộc sờ quý ... đúng là họ để trong phòng khách.. nhưng là phòng khách của chó... hì hì.. nói chơi thế thôi chứ nhà mình chật làm cái này thì cả nhà phải bịt mũi suốt ngày mất ...
Mình dân đen, chơi kiểu dân dã thôi... quan trọng là chúng ta yêu quý chó và có ý thức với môi trường và xã hội ...
Kính

Quả là sáng tạo ... Bạn cho mình hỏi kích thước của Wc này có phải đóng theo kích thước của cún nhà mình không ? hay cứ làm vừa mắt và hợp với điện tích sử dụng . Nhà m cũng trong phố , nói chung cũng có 1 khoảng vườn nhỏ để thả cúng ra cho đi vệ sinh rồi sau đó mình sẽ vs chỗ đấy , nhưng vừa rồi phải sửa đường ống nước gần chết vì bị tác , nhưng vẫn bị mùi lắm bạn à , mình cũng đình tìm giải pháp cho hợp lý .
Bạn có mình thêm thông tin là WC này nếu cún vs nặng và nhẹ đều đc ? và cỏ mình có thể bỏ ra vs , cỏ nhựa liệu có làm đau chân cún không ? vì cỏ đc làm từ nhừa cũng khá cứng .
Mình cám ơn nhiều !!!

Mit2011

Member
Quả là sáng tạo ... Bạn cho mình hỏi kích thước của Wc này có phải đóng theo kích thước của cún nhà mình không ? hay cứ làm vừa mắt và hợp với điện tích sử dụng . Nhà m cũng trong phố , nói chung cũng có 1 khoảng vườn nhỏ để thả cúng ra cho đi vệ sinh rồi sau đó mình sẽ vs chỗ đấy , nhưng vừa rồi phải sửa đường ống nước gần chết vì bị tác , nhưng vẫn bị mùi lắm bạn à , mình cũng đình tìm giải pháp cho hợp lý .
Bạn có mình thêm thông tin là WC này nếu cún vs nặng và nhẹ đều đc ? và cỏ mình có thể bỏ ra vs , cỏ nhựa liệu có làm đau chân cún không ? vì cỏ đc làm từ nhừa cũng khá cứng .
Mình cám ơn nhiều !!!
Kích thước khay của mình là 60 x 60 cm. Kích thước khay tùy bạn dựa theo diện tích chỗ đảm bảo cân đối đẹp mắt và có 1 chiều ít nhất bằng chiều dài cún (chiều rộng min khoảng 40cm). bạn xem lai hình khay vs va cún nhà mình nhé (tiện thể khoe luôn cún)
http://forum.vietpet.com/showthread.php?p=533541#post533541
Khay có đáy trũng và thông với ống cống, cún đi tiểu chỉ cần xả nước cho trôi đi.. nếu cún đi nặng thì lấy giấy vệ sinh bốc bỏ vào bồn cầu trong nhà giật nước là xong.
Thảm có có tác dụng trong cho đẹp trong nhà, tuy nhiên theo thói quen, cún cũng thích đi vào cỏ hơn... cỏ có thể bỏ ra giặt hàng ngày hay 2-3 ngày 1 lần...
Khay bạn có thể làm bằng khay nhựa hay đơn giản thuê thợ làm khay inox hay tôn chống rỉ, làm một dàn inox dươí lớp cỏ để dễ thoát nước

Tamkem_vq

Em cũng ở chung cư nhưng nhà chật mà ... mấy thằng CatDog nhà em đi trong nhà Vs hết, thằng Cat thì ngồi vào bệt, thằng Dog thì đi dưới sàn, mỗi lần bọn chúng đi xong em đều vào xả nước luôn, nói chung chỉ đơn giản thế thôi mà nhà ko hề có mùi gì, thậm chí nếu thằng chó ko quá to thì khách còn ko biết nhà có CatDog ý chứ. Về quê thoải mái cả tuần lên thì đương nhiên ... :)) nhưng chỉ ấn 1 nút là OK =)) . Bác nào có nhu cầu huấn luyện vụ này thì .... pm cho em nhé. Tất cả vì nièm đam mê thú cưng >:D<

Em cũng ở chung cư nhưng nhà chật mà ... mấy thằng CatDog nhà em đi trong nhà Vs hết, thằng Cat thì ngồi vào bệt, thằng Dog thì đi dưới sàn, mỗi lần bọn chúng đi xong em đều vào xả nước luôn, nói chung chỉ đơn giản thế thôi mà nhà ko hề có mùi gì, thậm chí nếu thằng chó ko quá to thì khách còn ko biết nhà có CatDog ý chứ. Về quê thoải mái cả tuần lên thì đương nhiên ... :)) nhưng chỉ ấn 1 nút là OK =)) . Bác nào có nhu cầu huấn luyện vụ này thì .... pm cho em nhé. Tất cả vì nièm đam mê thú cưng >:D<

[

chuẩn .Vì có ....vào khay mình vẫn phải dọn mà .Mèo thì không sao chứ chó tập cho nó đi đúng giờ là ok .Có 1 bai vô cùng quái dị đó là bác cường mali dạy trò xì xì đai s .nên muốn nó đi vào đâu lúc nào cũng đc hết :))

Sunny LinhLinh

Bạn có thể up lại hình đc ko nhỉ :?