• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp em với :((

benamm

Nhà em nuôi 1 em chó lai ( em đực )xinh lắm. được gần 1 năm rồi. Em đón nó về chăm bẵm nó từng li từng tí, nhìn nó lớn lên, thuơng nó lắm...
Cách đây 5 hôm nó đi tìm con cái, bị mấy con đực to hơn xông vào cắn. vết thuơng ngoài da thì nó lành nhanh thôi. nhưng chân nó 1 chân sau ko đi đuơc, em mời bác sĩ thú y qua tiêm, tiêm 4 ngày rồi mà ko thấy đỡ. bây h nó cứ vệ sinh tại chỗ, đi ko đi được chỉ lết lết thôi. nhất là ban đêm, nó đau quá hay sao ý mà kêu cả đêm, mấy đêm nay em thức trắng, rồi còn ảnh hưởng đến hàng xóm nữa. Hic.bây h bố mẹ em nhất định đòi cho nó đi vì sợ nó ko thể khỏi đc.em cứ nghĩ đến thôi là chảy nước mắt rồi. thuơng em nó quá :(( Nhưng bây h bất lực ko biết làm thế nào. có ai có kinh nghiệm j` ko chỉ cho em với. em đang ôn thi mà suốt ngày nghĩ đến nó, ko học hành j được. thuơng nó lắm....help me...:((

phamhuyhoang

Active Member
Khi em nó bị cắn ảnh hưởng đến cơ bắp của nó nên sẽ bị đau một thời gian,bạn nên lấy dầu nóng xoa bóp vào vùng bị cắn (tránh vết thương ) để tan cơn đau,một ngày bạn làm 2 lần em nó sẽ đỡ hơn sau 3 ngày bạn xoa bóp liên tiếp,ngày thứ nhất bạn xoa bóp bình thường ,ngày thứ 2 bạn vừa xoa bóp bằng dầu nóng vừa kéo nhè nhẹ chân em nó để cho co duỗi cho quen ^_^ tiêm thuốc 4 ngày cũng là đủ liều với em nó ,bạn không nên tiêm quá nhiều lượng kháng sinh vào người nó nữa .
p/s: bạn lưu ý không dùng ngôn ngữ chát ( j') tiếng việt viết tắt (h)

benamm

Vâng. em cảm ơn a .Nhưng đã 5 ngày rồi mà ko đỡ anh ạ. em nó bây giờ vệ sinh tại chỗ luôn..hix.nó đau đớn kêu suốt ngày đêm.em thương quá...liệu nó có liệt hẳn ko hả anh.bác sỹ thú đến tiêm cũng bảo cứ tiêm vậy chứ không nói trước được gì. em có nên giải thoát cho nó không :(( chứ thế này khổ nó quá....

Thanhphothucung

Mình nghĩ nếu bạn thật lòng thương nó thì nên lo tiếp cho nó, chứ không phải lúc nó lành lặn bình thường thì mình lo cho nó, còn lúc nó bị thương tật cần sự lo lắng chăm sóc thì mình lại bỏ mặc nó. Nếu chỉ vì một cái chân không đi được mà bạn đã đòi giải thoát cho nó, mình nghĩ bạn nên xem lại là bạn có thật sự thương nó hay không. Thân!