• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp em với, chó nhà em bị loét chân

Tungbau

Con chó nhà em tự nhiên lông nó thâm xì ở 2 bên khuỷu chân trước. Sau đó càng ngày lông càng thẫm. bây giờ thấy mấy nốt loét nhỏ và lông xung quanh chỗ đấy bị rụng nhiều . Các bác giúp em với.

bạn nên xem thử vấn đề đó có phải do con nào cắn em nó không đó!
một số trường hợp bị con gì cắn phải. Chỗ loét đó có mủ hay gì không bạn, nếu thấy cún bạn sốt bỏ ăn thì phải mang ra BSTY. Nếu không có thể dùng thuốc đỏ để sát trùng hàng ngày cho em nó.

chúc cún bạn mau khoẻ

phamhuyhoang

Active Member
Con chó nhà em tự nhiên lông nó thâm xì ở 2 bên khuỷu chân trước. Sau đó càng ngày lông càng thẫm. bây giờ thấy mấy nốt loét nhỏ và lông xung quanh chỗ đấy bị rụng nhiều . Các bác giúp em với.
những trường hợp bị nấm do môi trường ẩm ướt sẽ sinh ra hiện tượng lở loét như vậy. cách chữa thì rất đơn giản : bạn dùng oxy già rửa sạch vết thương, sau đó dùng thuốc xanh ti len xịt vào là khỏi. khi xịt thuốc xong thì cún của bạn sẽ liếm vết thương đó,bạn lấy băng cứu thương quấn vào vết thương .sau 10p bạn tháo băng cho em nó.
cách phòng tái bệnh : nên làm chuồng cao ráo ,thoáng mát. sàn chuồng cách mặt đất khoảng 30cm( tốt nhất làm sàn nhựa)

danghaile

Và bạn nên sát trùng định kỳ nhà của em nó nữa, dùng thuốc tẩy pha loãng với nước quét rửa toàn bộ khu nhà của em nó xong quét lại bằng nước sạch (trong khi quét dọn nhớ cho em nó ra chỗ khác khoảng 2 tiếng sau mới cho vào lại nha bạn )

Tungbau

cảm ơn các bác đã giúp ạ, Cún nhà em là Golden, em cũng nghĩ con gì nó cắn. nó vẫn khỏe mạnh ăn uống bình thường, chỗ chân bị loét là khuỷu chân nhưng vẫn chạy nhảy bình thường và ko có cảm giác gì đau đớn.

danghaile

Tốt nhất cứ mang ra Thú y để họ xem như thế nào, xong về nhà tẩy rửa và vệ sinh chỗ Cún ở đi . Chúc cún bạn mau lành