• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp em với ạ!

na_na

Em tính xin hoặc mua một bé mèo về nuôi nhưng nhà em ở là nhà thuê (em là sinh viên trọ học ạ). Vậy thì em nên cần sắm sửa những gì cho bé mèo? Thêm một cái nữa, nhà em ở lắm chuột lắm, chuột to ơi là to, mà dạn lắm, không biết e xin bé mẻo về thì có nguy hiểm tính mạng cho bé không hả anh chị?

Phu Dung

Moderator
Chuyện chuột tấn công mèo thì hiếm lắm bạn ạ, trừ khi lũ chuột đó thành tinh hay con mèo kia cầm tinh con thỏ chứ không phải con mèo. Nếu nói sắm sửa thì vô chừng nhưng mình nghĩ là bạn chỉ cần có:

1-Dây đeo cổ chắc chắn: vì mèo lạ nhà, phải xích một thời gian; vả lại khi bạn không có nhà để quản lý nó thì cũng nên xích nó để nó không leo trèo linh tinh hay đi mất. Dây đeo cổ và dây dắt chỉ khoảng 30k là tạm được rồi.

2-Chén đựng thức ăn và nước uống: có thể tận dụng chén cũ của bạn, không phải mua. Nhớ là luôn có nước sạch để sẵn cho mèo uống, thay nước mới hàng ngày.

3-Khay cát vệ sinh: mua 1 khay nhựa loại có thành cao, đựng cát, xỉ than tổ ong đập vụn (mất công nhưng không tốn tiền :D) hay cát vệ sinh của mèo (độ 65k/ gói, dùng được 2 tháng). Nếu phòng ở của bạn khá nhỏ thì khuyến cáo nên dùng cát vệ sinh vì sẽ đỡ công cho bạn (dùng cát, xỉ than phải thay hàng ngày; chưa kể những hôm trời mưa không lấy được cát hay xỉ than khô thì khổ cả bạn lẫn mèo) và không khí phòng cũng được trong lành hơn.

4-Ổ ngủ cho mèo: làm bằng thùng mì tôm, ấn 4 nắp vào bên trong, lót bằng khăn, áo cũ. Nếu bạn sang thì thêm cho nó một tấm thảm chùi chân may bằng vải vụn giá 5-10k là OK. Tuy nhiên mình chắc em nó cũng sẽ không chê nếu bạn mua cho nó cái ổ ngủ 150k nếu ví tiền bạn cho phép :D

5-Đồ ăn khô cho mèo: bạn ở trọ nên có thể việc ăn uống thất thường, chuyện bếp nước có hạn chế, vì vậy mình khuyên bạn nên dùng đồ ăn khô. Đồ ăn hiệu Me-o độ 35k/ kg. Một em mèo lớn mỗi tháng ăn hết độ 2kg. Vì nhà bạn có chuột nên bạn cần thêm một lọ nhựa lớn để đựng thức ăn. Sau khi mèo ăn xong còn dư, bạn đổ lại vào lọ cất. Có thức ăn dư là mồi nhử chuột đấy bạn ạ. Nếu cho ăn cơm cá vừa lích kích mà nó ăn còn dư thì bạn cất đâu? Nấu cá cho nó mỗi ngày thì quá phiền, mà nấu để lâu thì ngày phải hâm 2 lần, mèo lại không thích ăn cá hâm đi hâm lại :( Cả tuần ăn đồ khô, mỗi lần bạn đi chợ, mua cho nó thêm con cá hấp ăn thêm bổ sung chất tươi là OK rồi.

Sơ bộ là thế, mong rằng bạn không thấy nuôi thêm một em mèo là làm khuấy đảo cuộc sống cá nhân :D Niềm vui được chơi, nói chuyện với một em mèo, được nó cọ cọ vào chân, mè nheo xin ăn, gối đầu lên tay bạn ngủ ... không có tiền nào mua được đâu bạn ạ.

Chúc bạn khởi đầu sự nghiệp nuôi mèo nhiều thành công :D

P/S: đồ ăn khô, cát VS, dây đeo cổ dây dắt có thể mua ở bất kỳ cửa hàng đồ dùng chó mèo nào. Khay nhựa lớn thành cao, lọ đựng thức ăn có bán ở siêu thị, cửa hàng đồ nhựa.