• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp em chăm sóc mèo con gần 2 tháng tuổi

linkmitu

Member
. Hôm trước em xin đc 1 em mèo con ta. gần 2 tháng tuổi. Về nhà mới bé kêu dữ lắm, cứ có người là lại kêu, ko có ng thì kêu 1 lúc rôi im thin thít đi ngủ. Đêm kêu suốt làm em rất lo lắng. Nhà em có chuột, em sợ bé mèo nhà em nhỏ quá, bị chuột bắt nạt?? :((
Bé ăn rất ít, em dầm nát cơm và cá, tôm nhỏ( đã nhai nát) rồi trộn nhưng cũng ko ăn đc nhiều. Cữ thấy em lên là lại kêu, như kiểu đòi muốn ăn mà lúc cho ăn thì bé lại nhằn nhằn có 1 tí rồi kêu tiếp.
Lúc nào bé cũng có xu hướng trèo lên ng em và mài móng, cắn tóc em và thơm môi em.:x có ai biết bé mèo muốn nói j ko ạ ?
em rất lo cho bé. Mọi ng chỉ cho em dinh dưỡng của mèo con với . bé nhà em đã cai sữa rồi, nhưng bé ko ăn đc cơm thì cho uống sữa nào thay? liều lượng như nào bao lần là đủ?

linkmitu

Member
Em nói thêm là bé mèo mới về nhà em đc 2 ngày ạ! chắc bé còn lạ nhà ? nhưng lạ nhà thì cũng phải ăn chứ nhỉ? bé ăn ít lắm ạ !

Ryu

Member
Lúc mình lấy mấy đứa nhà mình về thì cũng chỉ hơn 1 tháng thôi(mấy bé bị bỏ rơi) :(nên còn chưa bít ăn cơm.mình nghĩ là nếu bé không ăn cơm thì bạn phải pha sữa bột(đừng dũng sữa ông thọ đấy nhé)chống đói,quan trọng là bé mới về,xa mẹ sớm nên kêu là đúng thôi,bạn cứ ôm bé vuốt ve làm bé yên tâm.kiên trì vào,mấy đứa nhà tớ lúc đầu tưởng không sống được cơ,h thì như giặc:D
Chúc bạn may mắn,bé mèo tươi trẻ mạnh khỏe nhé:x:x:x

linkmitu

Member
cảm ơn bạn nhé. cho mình hỏi là nên dùng sữa bột loại j`? dùng sữa bột của trẻ sơ sinh hả bạn

milkygirl6390

Active Member
dùng sữa bột cho trẻ sơ sinh bạn ạ. VỚi cả vừa về nhà lạ nhà nên nhõng nhẽo đấy, mèo mới về mình toàn phải ôm đi ngủ, lúc nào cũng kè kè bên cạnh nó cho nó an tâm :D

Asakura

Hơ, giống mềnh vãi :)). Cũng vừa xin 1 pé mèo ta 2 tháng về... đc 1 tuần nay rồi, mà pé vẫn ăn ít :(, cho ăn cơm trộn thịt bò, gà, cá, tôm, heo gì = dĩa nước chấm mà pé ăn cũng ko hết, thức ăn khô ngâm nc cho mềm cũng ko chịu ăn, pha sữa petlac cũng ko chịu uống (vinamilk thì lại chịu uống nha, mặc dù uống xong tiêu chảy luôn =)))

Mệt cái vài tiếng sau lại kêu đói đòi ăn tiếp cái chén lúc nãy bỏ mứa cơ X_X

linkmitu

Member
hix. bé nhà em nhõng nhẽo khủng khiếp, ko biết là nhõng nhẽo hay làm sao nữa. mỗi lần em về là thấy bé ngủ,( chả thấy thức bao giờ =)) ) nghe tiếng em là bé nhồm dậy kêu ngéo ngéo, kêu rất nhiều và rất đau tai. em ngồi cạnh bé, bé nó cứ nhảy lên ng em rồi cắn, cào, cấu, mài móng, hôn mồm, hôn tóc, nhai tóc,..... đủ các thứ kiểu làm em rất đau người, xước áo xước quần. cứ đặt xuống là lại nhảy tót lên.
kêu nhiều lắm như đòi ăn í, lúc em cho ăn thì lại õng ẹo ko ăn, vẫn cứ nhảy lên người em và kêu, rồi làm tất cả các động tác " thủ tục " ( như trên )

phenmaleat

Active Member
bạn mua royal cho ăn thêm sau bữa cơm nha,bé mèo nhà bạn sẽ béo ú dễ thương ngay không khác gì mèo lai đâu.bẻ nhỏ hạt cám ra làm 4 cho bé dễ ăn

X

xuka3691

Guest
không phải bé đói đâu, mèo nhỏ mới xa mẹ, không thích ở 1 mình thôi.

bé không có ý bắt nạt bạn đâu, mà mèo nhỏ móng còn sắc, lại cứ xòe ra, nên thành ra chạm vào người mình thấy đau. cũng có thể bé nghịch, thích chơi với mình nữa. dù sao bé ăn tốt và không bị tiêu chảy, nôn mửa gì thì mình nghĩ sức khỏe bé tốt

bạn cho bé ăn theo bữa nhé, hết giờ ăn là thôi. chứ đừng để bé ăn cơm cả ngày. cơm dễ thiu mà sau này lại thành thói hư, ăn khôg tập trung. cho bé ăn có định mức thôi. vì mèo bé nhiều khi không biết cữ, cứ cho là ăn, ăn nhiều quá đau bụng lại đi ngoài.

sữa thì uống dielac cho trẻ từ 0 đến 6 tháng ý.

mình có nghe ở đâu 1 lần là mèo không nên cho ăn tôm. đấy là ông bà ta truyền lại. mình không biết tại sao, nhưng theo phỏng đoán của mình thì là do vỏ tôm sắc, có thể gây ảnh hưởng đến dạ dày bé. đấy là mình nghĩ thế, chẳng biết ăn tôm bóc sẵn vỏ thì thế nào.

việc ăn cơm hay ăn hạt là tùy gia cảnh thôi. k quá quan trọng

chúc bé mèo của bạn luôn khỏe mạnh

linkmitu

Member
không phải bé đói đâu, mèo nhỏ mới xa mẹ, không thích ở 1 mình thôi.

bé không có ý bắt nạt bạn đâu, mà mèo nhỏ móng còn sắc, lại cứ xòe ra, nên thành ra chạm vào người mình thấy đau. cũng có thể bé nghịch, thích chơi với mình nữa. dù sao bé ăn tốt và không bị tiêu chảy, nôn mửa gì thì mình nghĩ sức khỏe bé tốt

bạn cho bé ăn theo bữa nhé, hết giờ ăn là thôi. chứ đừng để bé ăn cơm cả ngày. cơm dễ thiu mà sau này lại thành thói hư, ăn khôg tập trung. cho bé ăn có định mức thôi. vì mèo bé nhiều khi không biết cữ, cứ cho là ăn, ăn nhiều quá đau bụng lại đi ngoài.

sữa thì uống dielac cho trẻ từ 0 đến 6 tháng ý.

mình có nghe ở đâu 1 lần là mèo không nên cho ăn tôm. đấy là ông bà ta truyền lại. mình không biết tại sao, nhưng theo phỏng đoán của mình thì là do vỏ tôm sắc, có thể gây ảnh hưởng đến dạ dày bé. đấy là mình nghĩ thế, chẳng biết ăn tôm bóc sẵn vỏ thì thế nào.

việc ăn cơm hay ăn hạt là tùy gia cảnh thôi. k quá quan trọng

chúc bé mèo của bạn luôn khỏe mạnh
cảm ơn bạn nha, mình đã nghiền nhỏ tôm và cơm cho bé nên chắc ko ảnh hg dạ dày bé đâu. mấy bé mèo lứa trc mình nuôi cho tôm ăn ầm ầm hihi
mình nghĩ mèo con nên cho ăn cơm nhỉ, lớn tí cho ăn hạt sau, vì bé nhà mình chưa mọc đủ răng, cho ăn hạt lại ko cắn đc.
Ai có thể cho mình biết nên mua loại hạt j` tốt cho mèo 2 tháng tuổi ko? mình nghe nói cái royal là cho 4 tháng trở lên thì phải?

Asakura

^
^ Theo sách hướng dẫn thì mèo chỉ kị ăn hành lá, hành tây, bạch tuột con, mực, bào ngư với ốc biển, chứ tôm thì chưa nghe ai nói :))

X

xuka3691

Guest
royal có loại dành cho trẻ nhỏ mà, hạt cũng bé lắm, bằng 1 phần mấy hạt của người lớn thôi. kitten 36 thì phải hay là baby cat nhỉ, mình nhớ k có rõ

linkmitu

Member
cảm ơn các bạn bé nhà mình đã ăn cơm đc khá rồi. hôm nay cho 1 thìa đầy ăn hết veo và đỡ nhõng nhẽo hơn, chắc đã quen với người rùi

Janny phuong

mèo lạ nhà nên nó kêu ấy mà.mèo nhà mình trước cũng thế.cứ đòi theo người.xong mình kiếm thêm 1 em cái nữa.thế là đêm nó hết kêu luôn bạn xem xin thêm 1 chú nữa cho nó có đôi là nó hết kêu ngay ấy mà.

Miu.xinh

Bạn mèo nhà e cũg 2 thág vừa mới đưa về đc 2ng :):) Bé rất ngoan nghịc cơ mà lười ăn lắm :(. cho e hỏi bh cho e ăn gì để bớt biếg ăn ạ :)) :-??