• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

giúp e với bc mẹ bỏ con đi rồi!!!!!

sangq7

ae ơi cho e hỏi,cặp bc e mới nuôi được 15 ngày thì đẻ,giờ vừa nở ra con con bửa 2/3 vừa rồi.hôm qua thằng e của e cho ăn k đóng cửa chuồng để con mẹ bay ra,2 ngày rồi nó k về,theo ae có kinh nghiệm nuôi thì con ẹ có về lại k ae,e lo quá sợ con trống nuôi con k được,giờ e mua con mái khác về nuôi nhốt chung con trống có bỏ con kae,chỉ giúp e với,hix:((

udisara

Member
Giờ bạn cứ mở cửa chuồng để con mẹ nó có về thì nó sẽ chui vào chuồng tiếp tục nuôi con, nhưng trong khi chờ đợi bạn nên hòa cám vào xi lanh rồi bơm cho chim non khỏi chết đói, nếu thấy chim mẹ về cho chim non bú sữa thì thôi 0 bơm cám nữa và đóng cửa chuồng lại nhốt cho lành. Ngoài ra cũng nên tăng cường thêm rơm hoặc đồ lót ổ và che xung quanh chuồng cho ấm vì chim non chịu lạnh kém, lại 0 dc mẹ nó ủ...

bạn nên nhốt con trống lại tuyệt đối không được mở chuồng tự do hay thả con trống ra, nếu bạn để cửa chờ con mái về thì có thể con trống nó sẽ bỏ con bay luôn đó & tuyệt đối không ghép con trống với con mái khác, vì như thế sẽ làm cho nó bỏ con nó không nuôi nữa, con mẹ chắc có lẽ sẽ không quay lại nữa đâu bạn ơi, còn chim con thì bạn cứ yên tâm con trống nó sẽ nuôi 2 con chim non lớn thôi, nhưng trong khi chim trống nuôi con tầm cỡ được 12 - 13 ngày thì bạn phải để ý bầu diều chim non và bơm phụ cám cho nó, mình đã bị qua trường hợp này. chúc bạn thành công !!!!!!!!!! rảnh thì giao lưu với mình qua số điện thoại dưới chữ ký !!! ;) ;)

udisara

Member
Nếu còn con trống mà nó vẫn chịu mớm cho con nó thì ok, đóng cửa chuồng thật kĩ rồi cho ăn đầy đủ nhiều loại ngũ cốc để nó có sữa cho con bú là ok.

Chắc bạn mua chim già đang đẻ về nuôi nên nguy cơ nó bay mất không về là phải rồi.

sangq7

con trống nuôi con bữa nay 1 con thì to còn 1 con thì bằng 1/2 con kia ah mấy bạn ơi!!!!mình sẽ áp dụng thử cách các ae chỉ,thak ae