• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gây nôn khẩn cấp cho chó.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Gây nôn khẩn cấp cho chó.

Tại sao phải gây nôn khẩn cấp cho chó?

Là biện pháp rất quan trọng loại trừ chất chứa dạ dày khi chó ăn phải hóa chất độc, bả chuột, cỏ cây độc, thức ăn độc và dị vật. Đặc biệt bả chuột, nếu thấy chó vừa ăn phải, gây nôn ngay có thể sơ cứu quyết định tới trên 80% mạng sống của chó.

Phương pháp gây nôn :

Dùng H2O2 ( nước ô-xy già 3%), thuốc có bán ở hầu hết các hiệu thuốc Tây , liều lượng : 1 thìa cà-phê cho 2-5 kg thể trọng, cho uống 15- 20 phút/ 1 lần, uống 3 lần cho tới khi chó nôn ra được chất chứa dạ dày. Dân gian có kinh nghiệm dùng mùn thớt, nhưng dùng nước Ô-xy già dễ dàng hơn và hiệu quả nhanh chóng.

Làm gì sau gây nôn?

Quản lý chặt chẽ chất nôn có độc hoặc nghi có độc. Không để chó khác ăn phải hoặc nhiễm sang đồ ăn của người.
Tùy thuộc vào chất độc bạn biết hoặc nghi chó ăn phải, mời ngay bác sỹ thú y khám và có liệu pháp giải độc tiếp. Báo cáo Bác sỹ thú y việc gây nôn khẩn cấp và đề nghị xét nghiệm độc chất học của chất chứa nếu có điều kiện.

Khuyến cáo:

Chủ chó nên có sẵn vài lọ nước Ô-xy già trong túi thuốc thông thường của chó. Hoặc mách giùm người khác trong trường hợp khẩn cấp cần gây nôn cho chó.

smurfy

Member
rất cảm ơn về bài viết này...em sẽ chỉ giúp cho nhũng ai cần đến! Ở xóm em hay bị mấy vụ thuốc chó lắm!

LUFAN

phải chi bác post bai này lên sơm hơn, dù sao cũng cám ơn bác

phongnb

Tốt nhất là cố gắng dạy cho chó biết phân biệt thức ăn của chủ nuôi và người lạ, không cho chó ăn dưới đất. Trước con bec mình toàn cho ăn trong bát, xương cũng đưa cho chó = tay, không phải vì vậy mà nó không đồ lung tung không vì có lần mình thấy trong sân có 1 miếng thịt mà nó chỉ ngửi rồi về nằm, không đụng đến (ko biết thịt đó có bã không nữa, vì gói kỹ + quăng sọt rác ngay)

anhvuanh

Hôm nay con chó nhà em bị ăn bã vào google băng điên thoai tìm mãi chăng ra cách sơ cứu và em nó đã ra đi vinh vien.
Cho hỏi có nhúng nươc nua khong bạn và sau khi đô õxy gia thi the nao nua?

Rất cảm ơn bác! Em đã tiễn 2 bé ra đi rồi cũng chỉ vì ko biết cách cấp cứu cho bé:((. Nhưng hình như bã của bọn bất lương bây giờ độc kinh khủng lắm bác ơi. Cún vừa ăn vào đã lăn ra kêu đau đớn rồi đi luôn,mình ko kịp làm gì:( Tốt nhất chỉ còn cách cố gắng dạy cho cún yêu nhà mình cách tránh bã thôi(ko ăn thức ăn rơi ngoài chén riêng của mình) nhưng cũng khó bảo quá vì em học cách cho ớt vào mồi thì cún ăn xong bị cay nước mắt ròng ròng nhưng lần sau vẫn cứ ăn à. Chắc là phải cho các bé đi học mới yên tâm thôi.

Hôm nay con chó nhà em bị ăn bã vào google băng điên thoai tìm mãi chăng ra cách sơ cứu và em nó đã ra đi vinh vien.
Cho hỏi có nhúng nươc nua khong bạn và sau khi đô õxy gia thi the nao nua?
Chia buồn cùng bạn né ! :(:( Cũng may là tụi { Cẩu tặc } chưa bắt đi luôn .
Còn xác của cún là may rồi mình có thể cứu nó , nó không sống nổi mình { mai táng } còn
hơn để Tụi { cẩu tặc } gửi vào mấy quán { Cầy tơ } Thân chào !

khuyenxinh

chó ăn fair bả chuột thì dễ fat hiện rồi nhưng co những chú chó sau khi di dạo ngoài công viên về thì bỏ ăn, trướng bụng...được vài hôm rồi...
e đã gặp trường vài trường hợp kiểu này. sau này tìm hiểu mới biết la các e ý ăn phải cỏ có thuốc trừ cỏ (công nhân đô thị thương fun thuốc mà k cám cho ae cái biển cảnh báo ác thế)
có người nói chó bi ngộ độc thuốc diệt cỏ k chữa được nhưng e cũng thấy dân dan truyền bai thuốc lấy lá rau muống dã lấy nước rồi cho uống để chữa ngộ độc
ngoài ra e cũng đã chữa thành công bằng cách lấy nước xà fong loãng cho uống chó sẽ mơi thực fam độ ra. ngoài ra e dùng thêm lá rau ngót dã lấy nước cho uống. cái này tốt cho việc fuc hồi nội tanggj sau khi bị độc tố hủy hoại.
đây là kinh nghiệm thực tế củ e. mong các bác cho e xin ý kiến
ngoài ra bác nào có bài thuốc chửa rắn cắn xin tư vấn giúp e nhé:)

khuyenxinh

Rất cảm ơn bác! Em đã tiễn 2 bé ra đi rồi cũng chỉ vì ko biết cách cấp cứu cho bé:((. Nhưng hình như bã của bọn bất lương bây giờ độc kinh khủng lắm bác ơi. Cún vừa ăn vào đã lăn ra kêu đau đớn rồi đi luôn,mình ko kịp làm gì:( Tốt nhất chỉ còn cách cố gắng dạy cho cún yêu nhà mình cách tránh bã thôi(ko ăn thức ăn rơi ngoài chén riêng của mình) nhưng cũng khó bảo quá vì em học cách cho ớt vào mồi thì cún ăn xong bị cay nước mắt ròng ròng nhưng lần sau vẫn cứ ăn à. Chắc là phải cho các bé đi học mới yên tâm thôi.
bác ơi k ăn thua đâu. vì sát ớt thế sẽ ảnh hưởng đến khuu jacs của chó (đặc biệt là chó săn...) có những cách khác để dạy chó k ăn thức ăn dưới đất hoặc thước ăn lạ. nhưng có bé vẫn ăn (k dạy được) có bé k ăn khi có mặt chủ (fanr xạ có điều kiện vì măng thậm trí là ăn đòn) và cũng có bé k ăn nếu k fai là chủ chô ăn hoặc k fai thức ăn trong bát của nó (khuyến cáo trường hợp này dễ chết đói khi chủ di công tác xa dài ngày:))) nhưng vẫn chư chắc ăn đâu nhé vì e cũng đã gặp trường hợp bọn cẩu tặc tim cho chuôt ăn bả ngấp ngoái rồi quăng cho chó đuổi cắn kêt quả la...hix
vậy có lẽ tôt nhất ta deo dọ mõm cho chó:)) nhưng vẫn chư chắc ăn đâu vì...có loại thuốc của TQ k cần ăn chỉ cân ngửi thôi cũng chêt...cả trâu (tivi co lần nói về cái này rui) vậy ta fai làm j để tránh hiểm họa cẩu tạc nhi?:-/

centaurus

Member
với loại bả ngửi thì không ăn cũng dính, mà loại này còn tàn ác hơn loại bả ăn, kích nôn cũng ko có tác dụng, việc duy nhất mình có thể làm là cho nó uống thật nhiều nước để chất độc trong máu loãng hơn và gọi ngay cho bác sỹ.