• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em yêu mới của em,xin mọi người ủng hộ nhé!

kingcloud

Member
Em ý tên là Delgado, sinh ngày 1/1/2008.Giới tính: Đực.
Em mới nuôi em ý được 1 tháng rưỡi ạ.Delgado thông minh và tình cảm lắm mọi người à.Em nói gì là em ý đều hiểu hết.Dù về được 2 ngày thôi,nhưng khi em bảo là ngồi xuống là em ý lên ghế ngồi ngay.he he....bảo gì nghe nấy.
Sở thích của Delgado là được bắt chim.Vì nhà em ở gần đê nên có cả 1 thảm cỏ dài để cho em ý chạy thỏa thích.Cuối tuần,em Do được ra sân trường cấp 3 để chạy tập thể dục và chơi bóng rổ.:love struck:Mỗi ngày,Delgado được 2 lần chạy thỏa thích bắt chim sẻ, khi đi chơi đô thích ngồi ở đằng trước,2 chân trước đặt lên đầu xe để có thể hóng gió.
Đặc biệt,Delgado dù mới về nhưng có khả năng ngửi cực nhạy bắt và sự thông minh tuyệt vời.:D
Hoàn cảnh Delgado có nhiều cái thương lắm,và ko hiêu sao em và em Do lại có duyên tới vậy.
Em xin ra mắt mọi người hình ảnh của em ý ạ
Và em xin mạn phép mượn ảnh của anh Thienan chụp em Do trong buổi off ngày 26/4

kingcloud

Member
Mọi người ơi,mọi người cho ý kiến về em Delgado của em nhé..Em mới nuôi nên cũng chưa có kinh nghiệm gì nhiều cả.Không biết nuôi thế này đã đạt tiêu chuẩn chưa.

rhinky

Member
bé này nhìn sơ thì thấy có vẻ bị lai tạp rồi,nhưng không biết chính xác là lai con gì,giống nào,2 tai thì vừa đủ đẹp,nhưng 4 chân thì sao ít lông quá,dầy và dài 1 tí là đẹp.chắc em này bạn mới mang về không bao lâu hả,cố gắn chăm sóc em nó kĩ kĩ nha,nhất là bộ lông đó,chắc có lẽ đi chơi lăng lộn quá nên hơi sơ xác hen!chào mừng thành viên mới,nhưng tiếc quá,ở Hà Nội lận

kenny001

Member
bé này nhìn sơ thì thấy có vẻ bị lai tạp rồi,nhưng không biết chính xác là lai con gì,giống nào,2 tai thì vừa đủ đẹp,nhưng 4 chân thì sao ít lông quá,dầy và dài 1 tí là đẹp.chắc em này bạn mới mang về không bao lâu hả,cố gắn chăm sóc em nó kĩ kĩ nha,nhất là bộ lông đó,chắc có lẽ đi chơi lăng lộn quá nên hơi sơ xác hen!chào mừng thành viên mới,nhưng tiếc quá,ở Hà Nội lận
Bé như vậy mà bạn bảo lai tạp à.bàn nhìn sao vậy?????????

kingcloud

Member
hix , bác ơi em DO nhà em ko phải là chân ít lông đâu ạ , lông ở chân em nó cực dày và cực dài là đằng khác cơ . Nhưng mà đau lòng là e tý toáy tỉa lông theo chỉ dẫn của mấy bác trên này , lơ ngơ thế nào mà lợn lành thành lợn....cụt lông thế đó bác à.hix, em tiếc bộ lông của nó quá di ,huhu , ko biết bao jo nó mới dài lại như cũ đc nữa , e thấy lông nó mọc chậm lắm à . mà lý do cắt là , nhà em có cái đê cỏ , để lông chân em nó dài quá , nó toàn quét đất quét nước về nhà , bẩn lắm ạ , mà 1 ngày ko cho ra 3 lần là em nó....ĩnh ra nhà ngay . hum nào em chụp thêm ảnh up lên cho mọi người coi , đối với e , cho dù là lai tạp hay ko , nhưng nó có 1 điều mà em vô cùng ngạc nhiên là nó hiểu em nói gì , chỉ cần nói 1 lần là dường như nó cảm nhận đc , e nghĩ đó mới là giá trị của 1 chú chó !

rhinky

Member
Bé như vậy mà bạn bảo lai tạp à.bàn nhìn sao vậy?????????
kính thưa bạn ạh,bạn cứ gặp trực tiếp bé này mà kéo cái tai nó lên mặt xem có qua được mũi không,và xin coi lại topic "các giống spaniel" xem có em nào thuần mà lống lá thế không.
mình không có ý thiếu tế nhị với chủ topic nhưng bạn nên có những nhận định tinh tế hơn nhá,chưa ai ở Việt Nam này mà dám hô hào rằng "tôi đang có 1 em cocker thuần chủng" cả,nhá bạn,ngay cả tôi cũng đang nuôi 1 bé đang rất là "bị lai" đây.
cái này do chủ topic xin nhận xét thì tôi nêu lên ý kiến chân tình của mình thôi,chẵng lẽ khi chê bai người khác là đẻ ra được vàng àh,tôi nói thẳng chẳng sợ ai mích lòng,mích lòng trước đặng lòng sau,ở đây ai cũng lớn rồi,khi ăn nói gì cũng phải coi trước coi sau,đưa ra những ý kiến tế nhị 1 chút,đừng có vội vàng mà "gắp than bỏ tay người" nha.đọc vào mất cảm tình lắm.
thân

rhinky

Member
vậy bạn cứ gặp trực tiếp bé đi,rồi kéo tai lên xem có qua được mũi không
cái này là chủ topic xin nhận xét thì dưới con mắt khách quan tôi mới đưa ra ý kiến
tôi đó bạn hỏi hết cả forum này xem có ai dám vỗ ngực mà tự hào "Tôi đang có 1 em cocker thuần chủng đây" không...ngay cả những con đẹp nhất mà chủ của nó còn phải thừa nhận là có lai và chưa hoàn toàn thuần.
tôi nói ra không có ý chê bai gì chủ topic nhưng bác này làm ơn,lớn rồi,ăn nói thì lựa lời 1 chút,nói chuyện đàng hoàng chẳng ai chê bạn mất lịch sự đâu nha,diễn đàn trao đổi lành mạnh,thân thiện,tôi không nói nhiều."lời nói không mất tiền mua,lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau"

kingcloud

Member
ôi ôi, bác rhinky ơi,em là kingcloud mới là chủ topic mà.hic hic.Oan cho em quá!!!!
Đầu tiên,em xin cảm ơn lời nhận xét của bác rhinky.Đúng là em mới nuôi bé Delgado thui.E mang bé về trong tình trạng tội nghiệp lắm,bé đi lang thang ở đường,lông thì xơ xác,tai bị viêm, và người đầy giận ,ve, mòng nữa.Không hiểu cơ duyên làm sao mà cứ nhất quyết mang em ý về nuôi.Đợt mang về nóng quá, nên em đã cắt bớt lông của em ý đi .Em mới nuôi, nên chưa có kinh nghiệm chăm lông nhiều lắm.Không biết làm sao để lông thật mềm và mượt, hiện nay em mới chỉ dùng dầu gội đầu và dầu xả của em để tắm cho em ý thui.
Hic, mong các bác bình tĩnh, chúng ta yêu chó và trên tinh thần truyền kinh nghiệm cho nhau nhé!!

kingcloud

Member
Đây là bức ảnh mới nhất của Delgado nhà em,xin gửi tới các thành viên của VP
Em Delgado nhà em tới tuổi động đực rùi,em có ý muốn tìm bạn gái cho em nó.Bác nào có bé gái tới tuổi cập kê, cho em làm quen với nhé

kingcloud

Member
ây da , các bác bình tĩnh mà , đừng nóng quá, gió mùa đông về rồi mà, mát nào mát nào !

về phần em , em không quan trọng lắm trong chuyện em có sở hữu 1 chú chó đắt tiền thuần chủng không , vì em là sinh viên , tiền tiêu không có , huống chi là tiền sắm chó khủng .
Người ta có thể bỏ hàng núi tiền để mua cho được những chiếc ôtô , điện thoại khủng , nhưng chắc gì đã có thể mua được 1 chú chó mà không thể đánh đổi bằng tiền .

em cocker của em là 1 ví dụ . Em không nuôi nó từ những ngày nó còn bé , và cũng chưa hề dạy dỗ em nó những bài tập ra hồn . Nhưng điều em ngạc nhiên lớn nhất là về khả năng hiểu tiếng người của nó , em nói 1 , 2 lần , và nó tỏ ra rất hiểu những gì em nói . Và thứ 2 , em nó tỏ ra rất đúng giờ và nghiêm túc , ko bao giờ thái quá về hành động nào cả . e đã từng thấy nhiều cocker , và chung đặc điểm là bắng nhắng , tập trung không cao , khả năng trông nhà không tốt lắm , Nhưng với chú chó này , điều đó hoàn toàn ngược lại .

cũng chỉ có vài đặc điểm vậy thôi , và quá đủ để em có thể tự hào vì mình có 1 chú chó , 1 người bạn mà hiểu em nói jì , đó là quá vô giá mà e nghĩ e ko thể mua dễ dàng đc bằng tiền nong !

Còn về độ thuần chủng , e ko quan tâm mấy ! Nhưng về bộ lông chân , thú thực với các bác , lông em nó ko ngắn đâu , cực kỳ dài và mượt , lông chân , lông khuỷu tay , chân , và lông bàn chân , tai đều rất dài và mượt nữa , nhưng mà lỗi là , e thấy các bác chỉ cách tỉa lông cho cocker , và tí toáy đi theo , nên kết quả là như các bác thấy đó , huhu . lần đầu tiên của em mà , lợn lành thành ...trụi lông rồi bác ạ !

kingcloud

Member
Đây là bức ảnh mới nhất của bé Delgado, em xin gửi tới các thành viên VP
Nhân đây,bé nhà em đã tới tuổi động đực, em ngỏ ý bác nào có bé gái tới tuổi cập kê, cho em làm quen với nhé

rhinky

Member
mình biết mà bạn,nhà mình cũng đang có 1 bé cocker cái nhưng do mua ngoài hàng nên bị lai.
như mình đã nói ở trên,bé này dòm cục diện thì tạm ổn,tai thì cũng vừa đủ đẹp.nếu muốn đẹp lông thì cứ cho ăn hột vịt lộn,tắm bằng dầu gội chuy6en dụng cho chó.
thân

kingcloud

Member
Bé nhà bạn được mấy tháng tuổi rùi.Tiếc quá.nhà bạn ở xa nên chúng ta ko giao lưu được nhỉ,khi nào bạn up ảnh bé của bạn lên nhé.hi hi,mình vừa mua cho delgado một 1 nước gậu đầu fay 3*,mấy hôm nữa tắm xong thé nào

kingcloud

Member
Hôm nay em vừa đưa bé Đô đi offline ở Sân Quảng An.Thời tiết hôm nay rất đẹp,mát mẻ là điều kiện thích hợp cho các bé được nô đùa thoả thích.Em thấy ở Hà Nội có rất nhiều bé cocker nhưng mỗi lần đi offline thì thấy ít cocker quá.Em rất mong lần sau sẽ có nhiều thành viên trong clb Cocker Hà Nội mang các bé đi nhiều hơn để chúng ta có cơ hội được giao lưu và chia sẻ kinh nghiệm.
Trong việc chăm sóc lông cho bé Đô em xin có một kinh nghiệm được chia sẻ như sau: Em đang dùng dầu tắm Fay 3* rất hiệu quả trong việc trị giận,viêm da nhưng chỉ có điều em vẫn thấy lông của bé cocker vẫn hơi cứng.Sau khi tắm xong,chúng ta nên dùng thêm dầu xả tóc bình thường để xoa thêm sau tắm,sẽ làm cho lông các bé suôn mềm hơn rất nhiều.
Có rất nhiều bạn phàn nàn rằng cocker rất bắng nhắng và khó bảo.Em xin được đóng góp ý kiến vào việc dạy dỗ Cocker như sau:Cocker là giống chó săn của Anh, nhiều khi trong môi trường nuôi nhốt của thành phố sẽ làm mất đi khả năng tuyệt vời của các bé.Cocker có đôi tai rất thích và khả năng chạy cực nhanh.Nếu có thể,các bạn hãy cho các bé chạy nhiều hơn để săn chắc các cơ,cơ thể sẽ linh hoạt hơn rất nhiều,việc cho các bé đi dạo ở ngoài cũng là làm tăng khả năng nhạy cảm của thính giác.Cho các bé cocker có cơ hội đuổi bắt:ví dụ kỹ năng bắt chim chẳng hạn.Sẽ rất thú vị nếu bạn khám phá ra khả năng nhanh nhẹn và tinh khôn của các bé cocker đấy!
Thêm nữa,theo cá nhân em,em nghĩ mình nên tạo cho các bé thời gian biểu chính xác.Hãy hướng các bé sinh hoạt đúng giờ giấc (ví dụ 11h là phải đi ngủ,ăn xong 30 phút- 1 giờ sẽ cho các bé đi vệ sinh).Lúc đầu sẽ khó nhưng sau một thời gian các bé sẽ quen và làm theo.Điều quan trọng là:hãy dành cho các bé thời gian dù bạn có bận tới mấy nhé,hãy nghiêm khắc ( nếu các bé làm sai hãy phạt thưởng rõ ràng, đừng thấy bé dễ thương mà bỏ qua nhé, hãy nói cho bé biết sao bé bị đánh) và cho các bé thấy rằng có những điều các bé ko được làm và nếu được thì phải trong giới hạn.
Chúc những người nuôi Cocker sẽ có những thợ săn chính hiệu!!!

kingcloud

Member
Bé Delgado thuộc English Cocker Spaniel bạn à.
Ngày mới mang về, mình không biết là trên đầu bé đô đó một phần lông màu bạc đó là bờm của bé.Mình đã lỡ tay cắt hết phần lông đó đi.Sau khi đọc tìm hiểu nhiều về giống này mới biết cái đẹp là bờm ở phía trên đầu các bé, nên bây giờ đang tích cực để dài đây.
Lông tai của giống American Cocker sẽ thẳng và dài hơn.Phần lông ở người cũng dài hơn rất nhiều, có khi là chạm đất nữa.Bên cạnh đó, american cocker có rất nhiều màu: trắng đen,đen ,trắng nâu,trắng nâu có những đốm ở mặt,trắng đen có đốm.
Ước muốn của mình là có thể được đi ngắm những bé cocker Hà thành hoặc xa hơn là trên khắp cả nước.Giá mà có một cuộc thi dành cho những em cocker đẹp nhất ở Việt Nam, mình tin điều này sẽ làm phong phú hơn hoạt động của câu lạc bộ Vietpet.Bởi vì, các thành viên sẽ không hề tiếc công mang khoe những chú chó cưng của mình để dự thi đâu.

rhinky

Member
nghe đâu chị Cún đen đã mang con Mun đi thi và có giải đó,bạn hỏi thử xem thể lệ thi ra sao,mẹ của bé mun là em Đen,là hàng ngoại đó :love struck: sinh ra ở nước ngoài với ông bà ngoại là chó thuần.
bé mun hình như là english cocker đó,nghe đâu được giải nhì,bạn tham khảo hình thử xem,nếu thấy chó đẹp thì cứ mạnh dạng đi hi,club luôn ủng hộ,biết đâu lại mang danh hiệu về cho club cocker nhà ta

quangtc98

bé này có bộ lông ngộ quá,không biết có khó tắm cho em nó không,mình có 1 em khoảng 8 tháng,mà phá và sủa nhức đầu quá,nhưng củng rất yêu cún

kingcloud

Member
Dạ,bộ lông của em nó ở phần chân hơi ngắn do em cắn hơi quá tay.Lông của em này thành những lọn to chứ không xoăn lọn nhỏ giống các em cún khác.Em tắm cho em nó suốt ngày bác ạ.Tắm xả láng luôn, mỗi tội tắm xong thì nên sấy luôn không nhỡ em nó bị ốm. Em nhà em ngoan lắm, không phá phách sủa đâu ạ. Nếu mắng không đúng lại còn rỗi nữa cơ