• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em nhà tớ

hana04nt

Member
Hi mọi người
Tớ post bài lần thứ 3 rồi mà lần nào cũng bị thông báo chưa đăng nhập.Chán quá đi thôi.2 lân trước đánh dài lê thê cả tiếng đồng hồ thôi lần này viết ít vậy.
Đợt này bận thi cử quá bây giờ mới vào Vietpet được không biết còn ai nhớ tớ không.Tớ có 2 em meo thối(cụt đuôi) và miu bé đen xì xì đây
Hôm vừa rồi ra chợ Bưởi tớ thấy người ta bán 1 em đen xì bé tí xấu không để đâu cho hết.Thật sự tớ chưa thấy em nào xấu đến thế.Người em gầy và bẩn đến nỗi không mọc nổi lông nữa.Đầu em to tướng so với cái người dơ đủ bộ xương sườn.Mắt em lồi cả ra,và em hôi khủng khiếp luôn.Đến cái đuôi em cũng chỉ mọc lơ thơ được vài cái lông cứng nhắc xơ xác.Thương quá tớ liền hỏi mua em về chăm sóc.
Em ngoan lắm.Về đến nhà chả lạ gì cả mà chạy nhảy khắp nơi.Thỉnh thoảng lại ngã lăn chổng kềnh vì cái đầu to quá so với người.Người bán hàng bảo em mới 1 tháng tuổi nên mới bé tí thế.Nhưng mang em về,cái gì em cũng ăn được.Cơm ăn,pate whiskas ăn,đến hạt whiskas cũng biết ăn luôn.Nhưng khổ thân em cứ bị đi ỉa chảy suốt.Mẹ tớ bảo người ta nuôi để bán ngoài chợ thì hay bị bệnh đường ruột.Tối qua cho em uống gói men tiêu hoá mà hôm nay buổi sáng em đi ỉa chảy đến chục lần.Mưa thế này chả đưa em đi bác sĩ được.Khổ thân em.Bố tớ thì kêu loạn lên vì em hôi tanh khủng khiếp.Hôm trước tắm hôm sau lại hôi như cũ.Thương lắm cơ.
Thôi viết thế thôi không viết dài lại ko post được.Tớ và các em xin được làm quen với những người yêu thương mèo như em:love struck:

matsat

Member
Thương em miu nhà bạn ghê , lúc bé Chip nhà mình về cũng bị đi ỉa chảy nhưng giờ Chip khoẻ và nghịch lắm . Bạn cố gắng chăm sóc tốt cho bé , nên đưa em ấy đi bác sĩ chứ ỉa chảy là nguy hiểm lắm . Mình nghĩ cái em ấy cần nhất là tình yêu thương của mọi người trong gia đình , bạn đừng ngại em ấy hôi hay bẩn hãy bế em ấy vào lòng rồi nựng em ấy " em ngoan , mau khỏi bệnh nhé , chị yêu em nhiều lắm . Chúc miu nhà bạn chóng khỏi bệnh và khoẻ mạnh .

hana04nt

Member
Thank matsat.Nếu ngại em í bẩn hay hôi thì tớ chẳng đón em về làm gì.Ở nhà tớ em ngoan lắm.Thấy mọi người chơi cùng em tỏ ra thích lắm và cũng rất biết nghe lời.Tớ gọi em là Quắt.Bé tí teo mà tắm cho em em cũng chẳng sợ đâu.Em tỏ ra khá là thích nước.Về nhà tớ mấy hôm thấy lông em có vẻ mọc mọc ra thêm tí chứ hôm mới về trông em cứ như là mới bị làm lông không bằng.Bây giờ do em đang ốm thì em hôi hôi thế thôi chứ ít nữa khỏi bệnh là béo tốt ra ngay.Trộm vía nhà tớ nuôi em nào em nấy đều ăn như heo í.

Phu Dung

Moderator
Mình nghĩ bạn nên cho em nó đi BS khám tổng quát và xổ giun. Theo kinh nghiệm của mình, các bé mèo lang thang cơ nhỡ nhiễm rất nhiều giun, dẫn đến rối loạn tiêu hóa. Tẩy sạch giun là đỡ ngay. Bạn nên cho em nó ăn thêm yaourt để bổ sung men và vi sinh tốt cho ruột nhé!

To Hana: nếu bạn không tick vào chỗ "Ghi nhớ" khi đăng nhập thì sau 15' mà bạn không có hoạt động (vì bạn đang bận viết bài mà) thì hệ thống sẽ cho bạn out. Thế nên khi bạn viết xong thì không post được :(

Do đó, bạn nên chọn chức năng này để không gặp phải cảnh như thế. Tuy nhiên, nếu bạn dùng máy tính chung với người khác thì sau khi bạn dùng xong, nhớ bấm vào thẻ "Thoát" (Log out) để xóa ghi nhớ đó; nếu không người khác cũng mở vào diễn đành thì sẽ đăng nhập tự động ngay vào nick của bạn, lúc đó người ta viết nhăng cuội gì thì bạn sẽ lãnh hậu quả. Đừng quên nhé! :)

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Bạn có tấm lòng thật nhân hậu, đúng là một người tốt đấy! Bạn bảo em mèo đầu to thỉnh thoảng bị ngã vì nặng đầu, hehe giống bé Gừng mà tớ vác về hôm bé bị bỏ ở chợ Bưởi 2 tuần trước, không phải đầu to quá bình thường đâu mà là do người các bé gầy nhẳng toàn xương nên nhìn đầu to hơn, tai to hơn đấy:D. Hoặc có thể là đầu em ý ... to thật, hì hì:p. Khi nào trời hết mưa mà bé vẫn bị tiêu chảy thì bạn nhớ mang bé đi khám để tẩy giun nhé, mèo lang thang thì giun thôi rồi ^_^, sau này khỏi nhớ vệ sinh sạch sẽ cho em ý, cho ăn men vi sinh hoặc đơn giản hơn là Yaourt để tốt cho ruột bé nhé.

Mà bạn ở HN, có tân 3 bé cưng thì hôm nào đi off nhớ mang 1, 2 hay 3 bé đi luôn cho các em làm quen với cả nhà nhá:D, và để tớ và mọi người còn được gặp "trái tim nhân hậu" kia:p. Chúc các bé mèo nhà Hana luôn ngoan ngoãn, khỏe mạnh và xinh xắn!

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Hana ơi, bạn thật là tốt bụng.

Bạn cố gắng cho em đi bác sĩ vậy, khổ thân em bé tội nghiệp, sinh ra đã như thế chứ có phải lỗi của em ấy đâu. May mà cuộc sống còn có người như Hana.

Cột Điện cũng vì xấu xí mà bị người ta vứt đi đấy. Khi chị nhặt về thì trông chả khác gì mèo Quắt em ạ. Hôm trước chị email cho người chị tặng Cột Điện, chị ấy lại bảo là cho người quen trên Bắc Giang... Thế là chị mất cơ hội gặp lại Cột Điện rồi... Lạy trời cho con được sống tốt...

hana04nt

Member
Thank mọi người đã quan tâm.Tớ phải đội áo mưa cho em nó đi khám bác sĩ rồi.Em nó ngoan lắm.Biết mình bị ốm ai cũng lo nên không lồng lên như mấy lần trước nữa.Bác sĩ bảo em nó bị nặng quá(bị đi ỉa chảy và có ra cả 1 ít niêm mạc ruột nữa cơ) nên cứ bắt phải tiêm thuốc nhưng tớ không đồng í vì em nó còn quá nhỏ sợ không chịu được.Nên bác sĩ đành phải cho thuốc về uống,oresol cho khỏi thiếu nước và dặn chỉ được uống nước cháo thôi.Ngày 7 lần tớ hì hục cho em nó uống nước cháo hôm nay em nó đã bớt đi ị nhiều rồi í.May thế.Em meo thối nhà tớ(gần 1 tuổi rồi nhưng chưa đẻ em bé lần nào) thương em nó lắm.Nhìn 2 chị em nó quấn quít nhau mà vừa thương vừa buồn cười.Thấy Quắt bé quá,meo thối cứ nằm ườn ra để Quắt rúc vào tìm hơi ấm và cả bú ti nữa.Có lạ không cơ chứ.Meo thối thì chẳng có tí sữa nào mà cứ để em bú chùn chụt suốt cả ngày không rời nửa bước chứ.Mẹ tớ bảo đấy là bản năng của mèo nó tưởng là con nên mới thế.Trông buồn cười lắm í.