• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em Loo!

lanhoangthao

Mình xin chào cả nhà. :new: Tuy giờ mình mới đăng ký làm thành viên của vietpet (vì mình mới có 1 nhóc miu mới mà) nhưng từ trước đây lâu lắm rồi mình đã là khách quen của gia đình mình rồi đó. Say mê theo dõi mấy topic lun. Hehe.
Mình yêu mèo lắm, nhưng giờ mới được mấy chị em trong nhà thông qua được phép nuôi 1 nhóc. Hôm nay mới là ngày thứ 2 nhóc ở nhà mình. Nhóc Loo nhà mình 2 tháng, ăn khoẻ, nghịch khoẻ, mà kêu thì thôi rồi. Hôm qua mình cho nhóc ở dưới tầng 1 cho quen nhà mà kêu quá, nghe xót hết cả ruột. Thế là 4h mình fải xuống bế lên phòng mình, hậu quả là cu cậu chạy nghịch cả đêm, mình cũng hết ngủ luôn.zzzz
Nhưng có vấn đề này mình muốn hỏi cả nhà, Loo nó chẳng chịu ị vào khay cát gì cả, ị ngay vào cái ổ mình lót cho nó ngủ, thế mới khổ mình chứ. Buộc ở ngay cái ổ ý cho nó quen ổ, còn khay cát mình để ngay cạnh, thế là cu cậu cứ tự nhiên mà ị ngay vào ổ thui. Giờ mình phải làm sao cho cu cậu đi vệ sinh đúng chỗ được cả nhà ơi?
Nợ cả nhà hình em ý nha. Yêu cả nhà mình nhiều. Chụt chụt :love struck:

lanhoangthao

Hic, nhóc Loo nhà mình không biết bị sao mà hôm nay nôn mấy lần liền. Không hiểu nhóc bị đầy bụng hay do bị nhiễm giun nữa. Cả nhà biết phải xử lý thế nào không giúp mình với.
Tình hình là Loo vẫn ăn bình thường, rồi cũng chạy nhảy chơi bời. Nhưng ngủ được một lúc là Loo tự nhiên kêu meo meo mấy tiếng, rồi nôn hết chỗ thức ăn vừa nãy ăn. Xong lại khoẻ chạy nhảy như cũ. Thế là triệu chứng bị sao vậy cả nhà. Hic, nhìn nó nôn thương lắm :((
Liệu có phải do thức ăn không hợp không các bác? Mình chỉ cho nó ăn whiskas với cơm trộn ruốc thôi. À, cả sữa nữa. Nếu do giun sán thì bao giờ tẩy giun cho Loo được vậy các bác. Hic, help me.

Phu Dung

Moderator
Dù có nghi ngờ nhiễm hay không thì mèo vẫn nên được tẩy giun. Có lẽ bạn nên đưa đến BS thú y để BS xem xét cho lượng thuốc thích hợp. Trên 2 tháng là có thể xổ giun được rồi.

lanhoangthao

Em cám ơn chị Dung nhiều nhá. Em sẽ đưa Loo đi bác sĩ để khám xem thế nào. Nhưng hiện tại thì em nên làm gì hả chị? Vẫn tiếp tục cho Loo ăn thức ăn như cũ, hay dừng không cho nhóc ăn nữa? Mà nôn xong trông em ý có vẻ đói, cho ăn thức ăn khô hay cho ăn cơm ruốc giờ chị ơi? Có nên cho nhóc uống sữa không khi đang có hiện tượng nôn hả chị?

Phu Dung

Moderator
Bạn vẫn cho em nó ăn bình thường, chỉ chú ý tránh những thức ăn khó tiêu, thức ăn cũ hay thức ăn sống thôi.