• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Doberman - Cần sự giúp đỡ về dưỡng tai !

hình như quấn tai thì làm thêm cái vòng cổ elizabet để chú nó không thể gãi phá được thì phải :D

hoangthuy

Member
hình như quấn tai thì làm thêm cái vòng cổ elizabet để chú nó không thể gãi phá được thì phải :D
cái vòng cổ elizabet có phải là cái phễu không ạ,hay là cái gì,em không biết mong bác giải đáp,và chất liệu nó thế nào,nếu có hình ảnh mong bác cho lên anh em học hỏi

Scoobydoo

Member
Về vật liệu thì chắc là plastic rồi, em nghĩ cái này chế được, đo cổ của cún, mình cắt một tấm nhựa trong, mềm có thể uốn được theo hình như clip trên rồi làm móc gài hay khuy bấm.

tuanphuthai

Active Member
Mình nghĩ lên làm thêm cái bảo vệ cổ để mép trong của cái mũ không làm tổn thương cổ cún nữa. http://il.youtube.com/watch?v=AI5zT-NQlFE&feature=related.
Sắp tới mình và một số anh em khác có dob nhỏ sẽ tiến hành cắt tai cho cún có gì mong các anh em bổ sung và tư vấn thêm về vụ này giúp nhé. Ai có đồ nghề dụng cụ đã dùng xong có thể cho mượn thì cũng báo giúp luôn.

hoangtkv

Active Member
Về vật liệu thì chắc là plastic rồi, em nghĩ cái này chế được, đo cổ của cún, mình cắt một tấm nhựa trong, mềm có thể uốn được theo hình như clip trên rồi làm móc gài hay khuy bấm.
Theo như mình thấy trên video thì các bạn muốn làm cái vòng cổ này cũng dễ thôi. Mình có phương án chế tạo nó thế này, chỉ là lí thuyết thôi các bạn bổ sung nhé:
- Về vật liệu: Các bạn có thể ra cửa hàng văn phòng phẩm mua loại bìa nhựa trong dùng để đóng bìa tài liệu, thường nó sẽ là khổ A4. Hoặc có một thứ khác chất lượng tốt hơn, khổ to hơn, rẻ hơn nhưng hơi xấu đó là Phim chụp X-Quang cũ (cái này xin người ta cũng cho không thôi). Theo mình chỉ cần loại vật liệu mỏng nhẹ này là đủ vì ta chỉ phòng cho chú cún không gãi bung được băng cuốn thôi. Mặt khác nó sẽ có ưu điểm là mềm, chú cún có nằm thì cũng không quá khó chịu.
- Về chế tạo: Bạn dùng sơi dây đo kích thước cổ chú cún rồi tính toán để cắt tấm Phim cho hợp lí. Theo mình các bạn cứ chuẩn bị sẵn vài tấm, cắt sai ta làm cái khác thế nào cũng có cái vừa. Hoặc các bạn dùng tờ giấy A4 cắt thử trước rồi ướm vào Phim cắt sau (kiểu thợ may cắt mẫu ý mà). Để nối kết và treo lên cổ cún thì ta dùng dập ghim loại nhỏ là ok. Các bạn có thể dùng dập ghim ghim vào phần mép tiếp giáp với cổ cún 1 lớp đệm hay vải gì cũng được. Loại đệm này ra xin ở hàng nhôm kính có lẽ họ sẽ có cái phù hợp.

Chúc các bạn thành công

hoangthuy

Member
không ăn thua đâu:shame on you::shame on you::D,ta phải theo dõi và rình rập có khi còn phải đánh đập nó thì mới ăn thua:D:D:D

vật liệu là mi-ca bạn à ! theo mình phải cắt 3 rãnh nhỏ dưới cổ rồi dùng băng quấn vào 3 rãnh đó ! sẽ tao ra 1 vòng đệm bảo vệ cổ cho chó bạn ! Good luck :)

thusinh

1 cách khác rất đơn giản hơn.dùng 1sợi dây trói 2 chân sau lại với nhau( lưu ý k trói sát quá.chừa khoảng cách cho nó đứng vững là được).bảo đảm nó sẽ k gãy được rất đơn giản và nhanh chóng.anh nên cho nó sưởi nắng sáng khi dùng canxi bổ sung.vì lúc sáng canxi sẽ dễ hấp thu hơn.tai sẽ mau dựng hơn.trong thời gian này anh cố gắng dẫn nó đi tập thể dục vào buổi sáng(tháo dây ra nha anh.hihi).trưa nên nhốt vào chuồng vì khi đó nó sẽ không hoạt động được và sẽ dễ ngủ.ngủ giúp nó mau hồi phục sức khoẻ tránh ngứa ngái tay chân.hihi.đây là 1chút góp ý nho nhỏ.chúc anh sớm có 1chú chó đẹp.thân chào!!! Dog EyeDog EyeDog EyeDog Eye

mike1803

Member
XIn hỏi bạn thusinh đã nuôi doberman bao giờ chưa ah ??? Theo mình thấy cách của bạn đưa ra ko ổn vì :
Chó con trong giai đoạn này rất hiếu động, bạn buộc chân nó lại thì rất dễ sảy ra " tai nạn " , đặc biệt lại là dob thì càng bị nguy hiểm hơn. Dob ở giai đoạn này thể trạng cũng đã lớn nhưng nhiều khi chưa tự chủ đc bản thân hay nói cách khác là vẫn rất vụng về lóng ngóng, mặt khác dob lại là giống chó năng động hơn các lại chó khác, thế nên khi bị buộc chân sẽ rất dễ dẫn đến những cú ngã mạnh nguy hiểm gây ảnh hưởng tới khung xương và thậm chí là cả tính mạng của chúng.

Hình như mình chưa thấy bác chủ topic đưa hình ảnh của em nó lên, chưa thấy "tình trạng" cụ thể của em nó thì mọi người khó mà có thể góp ý đc cho bác lắm .

Truongnam

Member
cám ơn anh em tren 4rum rất nhiều. Mâý hôm nay bị tai nạn nhỏ nên không len 4rum để cams ơn và nói chuyện vơí anh em đươcj. Hiện nay e đã làm đươcj caí mũ để đôị cho nó. lúc đầu có vẻ khó chịu và phá lắm nhưng e đã kien trì 1 ngày vơí em nó. Cứ tuôtj là e laị dán lại. Và “nhắ nhở ” liên tục nêú có hành vi phá hay gãi. Hiện nay e nó đã chiụ dần và để yên tai rôì. Còn thành công hay không chăc phaĩ xem em có duyên không??? Hihi. bây giờ em đang trong trạng thaí dưỡng tai cho em nó. Ae nao có bài thuốc hay chế độ gì thì chỉ em nhé. Để e có thêm khả năng thành công.hehe.
P/s: còn ảnh em nó. E hưá nay mai thôi. E sẽ mạn phép hưa hình lên để ae chi giaó thêm. Thân) ;)

bạn dùng xốp mỏng ( loịa xốp mà hay lót đồ điện tử ấy ) cuộn tròn lại, dùng băng keo bó lại sao cho vừa với tai và cho gọn. Rồi bó tai bằng băng dính là ok,, một cao nhân k chuyên về chó này nhưng học ở nước ngoài chỉ cho mình cách này khá ok