• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Danh sách những giống mèo được ưa chuộng nhất (theo thứ tự)

hangzin

Dịch giả Vietpet
Hiệp hội những người sành chơi mèo CFA
Những giống mèo được ưa chuộng nhất (xếp theo thứ tự)
Từ 1/1- 31/12/2007
(dựa trên tổng số đăng ký)​

Đứng đầu danh sách là giống mèo Ba Tư. Với một vẻ đẹp trong sáng, dễ thương và tính cách dịu dàng, ngọt ngào, mèo Bư Tư luôn là lựa chọn số 1 của những người yêu mèo.

Xếp thứ 2 trong bảng danh sách là giống mèo Maine Coon của nước Mỹ. Chúng luôn được ngưỡng mộ bởi vẻ đẹp tuyệt vời, bản tính tốt bụng, tình cảm và rất thông minh.

Xếp thứ 3 là giống mèo Exotic. Mèo Exotic có gương mặt tịt giống mèo Ba Tư nhưng bộ lông ngắn hơn rất nhiều. Với đôi mắt to tròn biểu cảm, thân hình mập mạp tròn lẳn như một chú gấu bông cộng thêm tính cách ngọt ngào và dịu dàng, chẳng có gì lạ khi chúng đứng thứ 3 trong số những giống mèo được yêu thích nhất.

Và không thể không nhắc tới giống mèo Abyssinian (hay còn gọi là Aby). Chúng có bộ lông màu vàng kim như sư tử và vẻ đẹp rất thanh lịch. Nổi bật nhất ở chúng là trí thông minh tuyệt vời. Điều này đã được miêu tả trong cuốn sách “Kitten Buyer’s Guide” của Carolyn Osier: “Abyssinian là một trong những sinh vật thông minh nhất được tạo hóa sinh ra”. Chúng cũng rất tình cảm với tiếng kêu êm ái và luôn thích được gần gũi con người.

Và đây là bảng xếp hạng:

Thứ tự Tên giống mèo
1. Persian
2. Maine Coon
3. Exotic
4. Abyssinian
5. Siamese
6. Ragdoll
7. Sphynx
8. Birman
9. American Shorthair
10. Oriental
11. Tonkinese
12. Norwegian Forest Cat
13. Cornish Rex
14. British Shorthair
15. Devon Rex
16. Burmese
17. Scottish Fold
18. Ocicat
19. Russian Blue
20. Egyptian Mau
21. Somali
22. Manx
23. Siberian
24. Japanese Bobtail
25. Selkirk Rex
26. Chartreux
27. Turkish Angora
28. Amerian Curl
29. Colorpoint shorthair
30. European Burmese
31. Bombay
32. Singapura
33. American Bobtail
34. Korat
35. Balinese
36. Havana Brown
37. Turkish Van
38. Javanese
39. RagaMuffin
40. American Wirehair
41. LaPerm

Tổng hợp thông tin và ảnh từ nguồn: cfa.org

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Theo bạn thì ở Việt nam Danh sách các giống mèo "hot" nhất là những giống gì?

hangzin

Dịch giả Vietpet
Thực ra thì ở Việt Nam chưa có giống mèo nào thuần chủng nên trả lời câu hỏi này cũng khó bác ạ.
Cháu chỉ thấy mọi người hay phân biệt theo kiểu: mèo mướp, mèo tam thể, mèo nhị thể, mèo đen...Tốt nhất là để dành câu hỏi này cho lần off tới, mọi người cùng bỏ phiếu là có câu trả lời ngay. Bảng xếp hạng trên cũng là kết quả của bỏ phiếu đấy ạ!

Bạn ơi, thế mèo này là giống gì hả bạn ? Ngày xưa hồi mới nuôi em, người ta bảo em ấy là mèo Nga đấy. Nhưng mình đâu thấy trong danh sách này đâu :D

fighter

Member
oai,sao giống con mèo nhà mình thế kia:)). giống j mình cũng ko rõ, chỉ biết tính tình khác xa với cái mặt, nghịch như quái vật, chạy nhảy huỳnh huỵch, chuyên gia đớp người T^T

trangkoi189h

thế con này thuộc giống mèo gì vậy các bác, em thấy nó được nuôi nhiều nhất tai các gia đình bình thường ở nước mình đấy

leloc

Member
Sao không thấy bạn nói đến mèo Xiêm( Thái Lan) chúng có mầu trắng ở mình, còn mặt, đuôi và tứ chi có màu đen xám. Tôi không nhớ rỏ lắm các chi tiết về giống mèo này( đã có đăng trên báo khoa học phổ thông cũng lâu rồi nên mình tìm tư liệu không ra) nhưng theo bản xếp hạng kể trên thì tôi nghĩ là nó sẽ nằm ở trong top teen

NgoVanHaiHp

Mèo của bạn innocent_cat là giống mèo gì vậy nhỉ ? Mình mới nuôi 1 em nhưng ko biết là giống gì .

snowy87

Member
Bạn ơi, thế mèo này là giống gì hả bạn ? Ngày xưa hồi mới nuôi em, người ta bảo em ấy là mèo Nga đấy. Nhưng mình đâu thấy trong danh sách này đâu :D
mèo trong ảnh là mèo Thổ Nhĩ Kỳ bạn ah. Trông có nét giống với mèo Anh lông xù nhưng mặt nó có khác hơn 1 chút.

anhbob

Member
:

thế con này thuộc giống mèo gì vậy các bác, em thấy nó được nuôi nhiều nhất tai các gia đình bình thường ở nước mình đấy
Em này tục danh là mướp, ở nhà mình vẫn gọi là tinh mèo (vì cái giống này khôn lắm). Còn bạn thì thấy sao? có cần đặt cho em nó biệt danh gì ko?:))

hangzin

Dịch giả Vietpet
Sao không thấy bạn nói đến mèo Xiêm( Thái Lan) chúng có mầu trắng ở mình, còn mặt, đuôi và tứ chi có màu đen xám. Tôi không nhớ rỏ lắm các chi tiết về giống mèo này( đã có đăng trên báo khoa học phổ thông cũng lâu rồi nên mình tìm tư liệu không ra) nhưng theo bản xếp hạng kể trên thì tôi nghĩ là nó sẽ nằm ở trong top teen
Giống mèo Xiêm mà bạn nói chính là Siemese, xếp ở vị trí thứ 5 trong bảng xếp hạng đấy. Mèo Xiêm cũng tình cảm, đáng yêu lắm.

@innocent_cat: Là mèo lai bạn ạ. Nếu ra chợ mua thì người bán hàng sẽ bảo đây là mèo Nga. Nhưng họ nói không đúng đâu.
Trông mèo nhà bạn có tướng "nghịch ngầm" lắm ý :p

mèo nhà mình cũng xin lắm mà chẳng biết là giồng nào , ra thú y thì nói giống qúy ( vậy mà ai cũng nuôi hết mà quý )

syoji_kiss

Con này là anh em của anh mèo kia. Nhưng không biết là thuộc giống gì ? Xin chỉ giáo :D

Vipz.14

Member
Mèo Xiêm à. Trông đặc biệt lắm. Ban đầu liếc qua vẻ màu đen xám thấy không hay lắm nhưng được đôi mắt xanh sâu, sáng, lại hơi lờ mờ khác thường. trông rất lạ. Mình muốn nuôi một nhóc Maine Coon quá..

Meomemini

Member

Gì ấy ơi, đây là giống mèo không thuần chủng, tên gọi là "moggie" hay "household pet", bao gồm các loại mèo ta và mèo "vietnammese bobtail" mà bác sĩ greenvet-hanoi nhắc đến trong bài "Liệu có giống mèo Vietnamese Bobtail?" đấy! Các kết quả trên dường như CFA chỉ nhắc đến các giống mèo thuần chủng mặc dù "đệ nhất Persian" cũng không thể so sánh với "quốc vương moggie"!:)

Còn đối với bạn "leloc": Ban đang nhắc đến giống mèo "Xiêm" (Thai cat) hay "Xiêm" (Siamese cat) vậy? Nếu là Siamese cat thì bảng xếp hạng trên cũng nhắc đến tên chúng rồi đấy! Còn Thai cat thì...:worried:

Meomemini

Member
bạn innocent_cat ơi, đó là mèo thổ nhĩ kì Turkish Angora đó bạn. hihi! em này có họ hàn với mèo nga nên hay bị nhận nhầm thôi
Mèo Nga là mèo gì thế? Mình nghe nhiều rồi mà sao trên picture-of-cats lại không nhắc đến? Có phải là mèo Siberian không? Mà nếu có ngọai hình như Turkish Angora thì chắc là không phải nhỉ! Tại sao nó lại có họ hàng với mèo Turkish Angora? Bạn có thể cho mình biết tên tiếng Anh của nó là gì không?

GAFIEL

Member
Thấy các bác chuyện trò vui quá, em xin bon chen tý. Nhà người bạn của mámi em có một đôi mèo rất đẹp. Em đến chơi thấy thích quá, xin mấy cái ảnh của chúng nó đem về, thỉnh thoảng lôi ra ngắm. Các bác bảo đây là loài mèo gì? Nghe nói đâu là mèo England. Nhưng thấy trong ảnh nhà cô Cunbeoxinh70 thì mèo England nom khác cơ. Xin các bác chỉ giáo cho em thêm tý kiến thức về mèo ạ :))