• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cho mình hỏi tí về vitamin

Boyhn8x

Member
Mình hiện tại đang nuôi 1 chú rốt được hơn 2 tháng tuổi.Mình đọc mấy bài viết thấy nói muốn chó lớn nhanh phải cho ăn canxi và vitamin D để tổng hợp canxi , thấy bác vẹt xanh nói cho đi tắm năng mỗi buổi sáng trước 10h.Nhưng đấy là mùa hè, mùa đông không có nắng lại lạnh,nên mình chẳng dám cho nó ra ngoài , xin hỏi ý kiến các chuyên gia có cách nào khắc phục không ạh?Hoặc uống 1 loại thuốc nào đấy có cả đày đủ các vitamin , xin các chuyên gia cho em xin cái tên thuốc + của công ty nào , để em tìm mua.
À khẩu phần ăn thường ngày cún nhà em có trứng , thịt , cổ gà bam nhuyễn , phổi , gan..còn thiều j không các chuyên gia để em bổ xung thêm ạh.

Boyhn8x

Member
Àh cho mình hỏi thêm 1 tí chó nhà mình thường hay liếm tường lắm,vôi ve là liếm sạch chẳng biết thiếu j nữa.Mình cũng xem lại mấy bài viết đợt trước thấy mấy bạn bảo cho Rot con ăn cái viên canxi + vitamin D của người loại 30k/100 viên,chứ mua thuốc của chó cũng thế mà lại đắt.Theo ý kiến các chuyên gia thì có được không ạh . Xin cho em biết tên của thuốc đấy và liều dùng ra sao ạh

Desert

Bạn mà có khả năng thì làm 1 hộp Pet Cal, 60 viên giá 210 ngàn, ngày cho ăn 1 viên là đủ.

bạn mua canxi cho nguời hàm luơng canxi là bao nhiêu mình vẫn hay dùng loại của ấn độ viên mầu xanh 1vỉ 10viên liều lượng là 1viên cho 10kg chia đều vào các bữa ăn và nhớ phải cho chó vân động để tạo cơ ,hỗ trợ cho khung xương.

Cherynhai

Member
Các bác mua canxi cho chó ăn làm giề,tiền đó mua xương cho nó ăn có tốt hơn ko nhể............

ban cho chó ăn nhiều sưong thì nếu là chó to thi sẽ bi táo bón mà chó con nhât là sương ống và sương gà thì ruôt nò bị rách đấy.

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Mình hiện tại đang nuôi 1 chú rốt được hơn 2 tháng tuổi.Mình đọc mấy bài viết thấy nói muốn chó lớn nhanh phải cho ăn canxi và vitamin D để tổng hợp canxi , thấy bác vẹt xanh nói cho đi tắm năng mỗi buổi sáng trước 10h.Nhưng đấy là mùa hè, mùa đông không có nắng lại lạnh,nên mình chẳng dám cho nó ra ngoài , xin hỏi ý kiến các chuyên gia có cách nào khắc phục không ạh?Hoặc uống 1 loại thuốc nào đấy có cả đày đủ các vitamin , xin các chuyên gia cho em xin cái tên thuốc + của công ty nào , để em tìm mua.
À khẩu phần ăn thường ngày cún nhà em có trứng , thịt , cổ gà bam nhuyễn , phổi , gan..còn thiều j không các chuyên gia để em bổ xung thêm ạh.
Nhu cầu về Vitamin D cho chó con là 22 IU (đơn vị quốc tế) và chó lớn là 8 IU/ 1kg trọng lượng chó / 1 ngày ( chó 5 kg cần 110 UI /ngày) Trên mổi vỉ thuốc người ta ghi đơn vị trên đó theo 2 dạng UI và MIU (million IU).
Thông thường trong thức ăn đã có các loại Vitamin , hoặc bổ sung thêm ở mức thấp,tuy vậy cần quan tâm trong những trường hợp chó bị bệnh , rối loạn hấp thu ,chất lượng thức ăn kém.
Vitamin D có nhiều trong các sản phẫm sữa ,dầu gan cá . Do Vitamin D là nhóm Vitamin tan trong dầu ( nhóm Vitamin A,D,E) . Có những trường hợp bạn bổ sung Vitamin D nhưng hiệu quả không cao do trong khẩu phần thức ăn của chó bạn thiếu chất béo ( dầu , mở ) .
Nhu cầu chất béo khoảng 8 % trong khẩu phần thức ăn cho chó con và chó lớn 4% (Tính trên tổng số vì trong thức ăn của chúng như cá thịt có sẳn chất béo trong đó).
Chất béo là nguồn cung cấp năng lượng cho chó nhất là vào mùa đông lạnh , khi bổ sung đủ chất béo thì giúp cho việc hấp thu các Vitamin A D E rất tốt ,làm cho chúng thấy ngon miệng hơn khi ăn, chất béo vừa cung cấp năng lượng nhưng cũng vừa như chiếc xe -tải các Vitamin vào trong mổi tế bào của cơ thể , có Vitamin sẳn đó mà không có xe chở thì cũng bó tay .
Xin lưu ý lạm dụng nhiều chất béo cũng làm cho phân đi lỏng hơn .Chó chán ăn .
Nếu thức ăn của chó không có chất béo bạn có thể sử dụng 1 muổng nhỏ dầu ăn cho 1 lần là đủ (trung bình) khi chó hấp thu đầy đủ Vitamin A D E bạn sẽ thấy lông, da ,mắt ,mủi nó mướt và đẹp hơn và cũng giúp cơ thể đề kháng tốt hơn với dịch bệnh .
Các loại thức ăn công nghiệp ( viên ) hầu hết các thành phần họ đã cân đối đầy đủ .

TA_HUA

Member
Bác Dingoo phân tích rất cẩn thận và có cơ sở khoa học, chuyện ăn uống của lũ chó yêu này đúng là rất phức tạp. Hôm trước em mua 1.5 kg đầu cổ gà xay nhỏ rồi nấu nhưng hình như nhiều chất béo quá cho nên lucky nhà em ngán chỉ ăn 1 bữa rồi bữa sau bỏ, Có lẽ phải bỏ cả nồi thức ăn tiếc tiền và công sức bỏ ra quá các bác ạ.

Với đầu gà cho cún ăn,mình thường bỏ lớp da bên ngoài vì chúng chứa khá nhiều mỡ,ngay cả khi đã bỏ lớp da,nồi hầm đầu gà vẫn có rất nhiều váng mỡ.Và mình không xay nhuyễn đầu gà cho cún đã biết ăn khỏang hơn nữa tháng,chỉ chặt nhỏ ra thôi,cún được thõa mãn nhu gặm và nhai xương nữa.