• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho mình Hỏi chó của mình có Phải Samoyed không ! Cần cao thủ thực sự !

phamviet2311

Mọi người có kinh nghiệm cho mình hỏi em này của mình Có phải Samoyed không . Có Lai với giống nào không và nếu lai thì lai với con gì . Em hiện tại đc 59 ngày . Nặng 4 KG . Chủ chó khẳng định 100% là samoyed nhưng e chỉ nhìn thấy con mẹ chắc chắn là samoyed còn chó bố thì không biết ! Xin cao thủ xem giúp .Đừng nói Linh tinh . Cám ơn !

mimikool

Mình không phải cao thủ nhưng cũng nuôi samoyed và đọc nhiều tài liệu về các em, nói theo kinh nghiệm thôi nhé :)

Em còn bé thì bây giờ khó mà khẳng định được, phải chờ 1 thời gian nữa xem ngoại hình thay đổi thế nào đã. Hơn nữa chó ngoại về VN khó mà thuần chủng 100% được, đời ông bà cha mẹ thế nào cũng bị pha trộn ít nhiều, muốn chắc ăn 100% thì qua Nga mà mua cho khỏi lăn tăn :">

Về cơ bản thì thấy đây đúng là samoyed rồi, mũi đen mắt đen mõm dài, lông mặt ngắn nhưng bên má thì xù. Khoảng 1 tháng nữa tai em sẽ bắt đầu dựng thẳng lên. 3 tháng nữa rụng lông hơi xấu nhưng trong 1 tháng sau sẽ mọc dài ra và định hình màu lông, lông đuôi cũng bắt đầu xù đẹp lên. Trong thời gian này nếu thấy đuôi cong tròn chạm lưng thì tỉ lệ thuần chủng rất cao, yên tâm là em lớn lên sẽ rất đẹp.

Bạn đừng cho samoyed ăn cà rốt vì có thể làm hỏng màu lông, thông tin này chưa chính thống nhưng nghe nhiều người nuôi samoyed nói vậy :( thôi thì có kiêng có lành :(.
Em của mình thì hồi bé trắng muốt, sau đó có cho ăn cà rốt, bây giờ vùng tai và lưng có pha màu bánh quy, không được trắng như người ta :( đang tham khảo ý kiến chuyên gia coi có nên cạo mấy vùng lông bị pha màu để mọc lại trắng được không, vì chân lông vẫn là màu trắng.

P/S: Nếu sau 1 tháng hoặc chậm nhất là 2 tháng mà tai em chưa dựng lên thì coi chừng bạn mua nhầm chó gấu TQ 8-> vì lúc nhỏ thì ngoại hình chó gấu giống samoyed đến 90% (tuy nhiên đây là trường hợp hy hữu thôi vì chả ai muốn bán hàng lâu dài mà lại làm ăn mất uy tín như vậy cả ;))