• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho mèo ăn thêm hạt khô như thế nào?

Tũn còi

Member
Dear mọi người,
Tôm nhà em đến nay đã sắp được 7 tháng mà cũng chỉ nặng có khoảng 2kg. Cháu nó chỉ suốt ngày thích ăn cơm gan thôi, cho ăn cổ gà băm nhỏ ninh nhừ thì hay bị yếu bụng, đi lỏng. Em sợ nó thiếu chất (mà đúng là thiếu chất thật nên chậm lớn) nên đang định cho ăn thêm hạt khô. Em tính mỗi bữa nghiền vài hạt trộn đều với cơm cho nó ăn chứ ko cho ăn riêng kẻo nghiện lại bỏ cơm. Mà không biết nếu như cho ăn Whiskas mà số lượng ít như vậy, cho uống nước thường xuyên thì có sợ bị thận ko nhỉ các bố mẹ nhỉ? Mà cái vụ Whiskas thu hồi sản phẩm gây bệnh thận cũng từ năm 2004 rồi, chẳng nhẽ đến giờ này họ vẫn ko có chút cải thiện nào cho sản phẩm của mình sao??? Chứ mà mua RC thì chả mấy chốc chị con Tôm sạt nghiệp mất thôi :-ssNgoài ra, cả nhà có công thức ăn uống nào giúp mèo đủ chất, lớn nhanh nữa ko, chia sẻ cho em với nhé. Thanks!

linkmitu

Member
mình cũng mua whiskas cho mèo ăn vặt sau bữa ăn. thỉnh thoảng lắm mình mới cho ăn, mà nuôi 2 đứa, 1 đứa thì nghiện whiskas, thấy mùi WK là mắt sáng rực lên, mồm kêu loạn xạ, tay chân cào mình tới tấp. 1 đứa thì thích WK và toàn ăn tranh WK của đứa kia. vì vậy quyết định mua WK cho mèo ăn cũng nên cân nhắc đủ đường, vì WK không có đầy đủ thành phần dinh dưỡng cho mèo, thiếu nước và thiếu xơ . cho ăn cái đó mèo không béo tốt lên đâu vì không phải là thức ăn dinh dưỡng ( nhưng có làm lông có mượt ra ). mình thấy mọi người mua RC khen RC cho ăn thì mèo béo lên nhưng giá RC để cung cấp dài hạn cho mèo thì lại là 1 vấn đề kinh tế.
bạn hay thường xuyên thay đổi thức ăn cho mèo không? hay chỉ cho bé ăn cơm + gan + cổ gà ? nếu chỉ như vậy mèo sẽ thiếu chất. thành phần thức ăn nên có cả rau, củ luộc. các thức ăn tanh: cá, tôm nhỏ, cua. thành phần đạm : thịt gà luộc ( lành nhất), bò,.. lợn ( lợn hay có giun sán, gan lợn cũng thế )
công thức ăn uống giúp mèo đủ chất, theo mình thì kết hợp các thành phần với tỉ lệ phù hợp cân nặng và độ tuổi của mèo:
nửa chén cơm + 1 phần rau luộc ( lơ xanh, cà rốt, su hào, rau muống, cải,..) + nửa phần tim(gan động vật) + 1 phần thịt(gà, vịt,.. xé nhỏ, luộc hoặc xào) hoặc 1 phần cá(hấp, nấu,..) có thể rưới thêm ít nước mỡ gà. bạn cũng có thể thay thế phần thịt = ruốc nhạt. tất cả đem trộn đều lên. ( mình đọc trong bài dinh dưỡng thức ăn cho mèo, người ta còn cho tất cả nguyên liệu vào máy xay nhuyễn nhỏ ra, đến bữa xúc ra 1 phần trộn đều với cơm) . ngày cho ăn 3 bữa chính, bữa sáng cho ăn ít và không nhất thiết phải cho ăn cơm, có thể cho WK thay thế. cho khoảng 7-15 viên, pha sữa ấm và loãng kết hợp vì cho ăn WK mèo cần được bổ sung nước tránh bị thận. ( sữa bio milk for pet có bán ở trường chinh, hoặc sữa chậm lớn của trẻ con, sữa bột của trẻ sơ sinh pedia sure, pedia plus,.. tất cả đều là free lactose)
trưa và tối cho ăn cơm + thức ăn như trên.
chiều( bữa phụ) có thể cho ăn vài hạt WK gọi là " bim bim "
mèo nhà mình thích ăn WK tới nỗi lúc cho ăn nó ăn liền 1 lúc 2 3 viên liền, không thèm nhai mà cứ nuốt luôn, làm mình rất lo ngại trước khi cho ăn toàn phải đập bẹt hạt ra.
- về sỏi thận ở mèo, không phải cứ cho ăn whiskas là bị sỏi thận, vấn đề là ở cách cho ăn, không chỉ WK mà bất kì loại thức ăn khô nào kể cả RC, hoặc bạn có cho ăn cơm bình thường mà mèo lười uống nước hay thiếu nứoc trong thành phần ăn của mèo, cũng sẽ gây sỏi như thường. cần bổ sung thật nhiều nước và đảm bảo nứoc sạch cho mèo uống khi kết hợp ăn với đồ ăn khô, vì đồ khô thiếu nhiều nước hơn các loại thức ăn mềm khác dễ gây ra sỏi.

Tũn còi

Member
Ui, cảm ơn bạn nhiều lắm, mình sẽ cân nhắc điều chỉnh lại chế độ ăn uống của Tôm, nó cũng thích ăn cơm chan canh rau các kiểu lắm, nhưng hình như dạo gần đây trời lạnh nên bà giúp việc nhà tớ lười cho ăn hay sao í >:p. Tớ cũng sẽ cho Tôm ăn hạt theo kiểu đồ ăn sáng và ăn vặt thôi, kẻo sỏi thận thì chít. Cảm ơn bạn nha.

phenmaleat

Active Member
theo em chị mua royal canin cho mèo ăn đi chị ạ,em đã thử cho ăm vơi wishcat em thấy ăn royal tốt hơn. Chị cứ cân bằng giữa ă cơm với hạt khô,vấn đề là không thể thiếu nước uống sạch là được mà

linkmitu

Member
theo em chị mua royal canin cho mèo ăn đi chị ạ,em đã thử cho ăm vơi wishcat em thấy ăn royal tốt hơn. Chị cứ cân bằng giữa ă cơm với hạt khô,vấn đề là không thể thiếu nước uống sạch là được mà
đúng là royal canin tốt hơn whiskas mà giá của nó cũng tốt nữa :D, học sinh như em chỉ dám mua whiskas thôi dù rất yêu mèo muốn mua loại j tốt cho chúng nó :D nhưng RC chưa phải loại tốt nhất. dù ăn loại gì, kể cả meo 18k hay WK 25k :)) cứ bổ sung nước khi ăn đồ khô, mới là cách tốt nhất :D
Ui, cảm ơn bạn nhiều lắm, mình sẽ cân nhắc điều chỉnh lại chế độ ăn uống của Tôm, nó cũng thích ăn cơm chan canh rau các kiểu lắm, nhưng hình như dạo gần đây trời lạnh nên bà giúp việc nhà tớ lười cho ăn hay sao í >:p. Tớ cũng sẽ cho Tôm ăn hạt theo kiểu đồ ăn sáng và ăn vặt thôi, kẻo sỏi thận thì chít. Cảm ơn bạn nha.
mình nghĩ bữa ăn của mèo bạn nên tự tay cho ăn, nếu không có thời gian thì làm mẫu cho cô giúp việc, hoặc làm sẵn thức ăn dinh dưỡng = cách xay nhỏ theo mình gợi ý bên trên và bảo quản trong ngăn lạnh, khi ăn bảo cô í xúc ra hâm nóng lại ( nếu cô ý lười cho mèo ăn đồ tươi :D )
mình rất thích cho mèo ăn, vì chúng nó cứ nhao nhao lên, và nếu không phải tự tay cho chúng nó ăn mà để người khác cho, mình cảm giác như người ta sẽ "ăn bớt" mất đồ ăn của chúng nó, chúng nó sẽ bị "đói" và "suy dinh dưỡng" ( mặc dù thực tế không phải vậy ) :))
- nếu mèo nhà bạn ăn ít, muốn hệ tiêu hóa của mèo tốt hơn, bạn cũng có thể cho mèo uống thêm 1 chút men tiêu hóa, sẽ giúp mèo mau đói và ăn nhiều, ăn ngon miệng hơn thì mèo sẽ chóng nhớn.