• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chim bồ câu đứng bị run cánh

agribocau

thưa bà con và quý vị, lần đầu tập nuôi chim, nên có nhìu điều chưa biết, bà con cho tôi hỏi, vì sao đàn chim của tôi ( chim đang sinh sản ) cứ nằm ủ rủ, ko hoạt bát, đôi cánh run run như chim con đòi mẹ mới thức ăn, lông cỏ vẻ xù ko dc như bình thường, các bác có thể tư vấn cho em biết chim bị gì ko, cách chữa trị như thế nào ạ, em lo quá -

^^Thanh^^

Member
Chim nhà mình chưa bao giờ bị xù lông hết.Nghe bạn nói chim bạn giống bị dịch bệnh gì hay sao ấy,cả đàn àh.Chim đi phân màu gì bạn,phân có hôi không,mũi có nước không,mỏ có hắt ra nước không,nếu có thì màu gì bạn.

agribocau

Chim nhà mình chưa bao giờ bị xù lông hết.Nghe bạn nói chim bạn giống bị dịch bệnh gì hay sao ấy,cả đàn àh.Chim đi phân màu gì bạn,phân có hôi không,mũi có nước không,mỏ có hắt ra nước không,nếu có thì màu gì bạn.
chim đi phân bình thường như mọi hôm, khô phân chứ ko có dạng chảy, các dấu hiệu bình thường, ko chảy mũi nước, trong chuồng nuôi 1 cặp, 1 con thì nằm ổ , còn 1 con nằm dưới, mắt lim dim khó hiểu, phân hôi mùi cám, thấy lo lo, chẳng biết làm sao. có cặp thì lông rụng nhiu, hic, cácc bác giúp em

^^Thanh^^

Member
cái con nằm lim dim chắc bị bệnh rồi,có thể chỗ nuôi của bạn về đêm bị lạnh không,nếu có gió trực tiếp lùa vào chuồng chim thì nên che lại nha.Chuồng chim bạn nuôi phải thông thoáng nhưng không có gió lùa thẳng vào thì chim mới khỏe.
Ban ngày thì fải có nắng chiếu vô,nắng sáng thì tốt.Mình thì đó giờ ít chữa bệnh chim lắm,nhưng nếu chim bạn bị sổ mủi hay lạnh thì chích oxytetracyline.Bạn mua ống chích dung lượng 1ml/1cc hình nè(nhấp vô link):1ml/1cc ống ti

Trên ống chích có 10 số từ 0.1 đến 1.0 ,bạn chích cho 1 con chim 1 lần là 1 vạch vì dụ từ 0.1 đến 0.2 hay từ 0.2 đến 0.3........... bạn vạch ức con chim ra bạn chích
Ngoài ra bạn mua thêm 1 thuốc bổ vitaminABCDE để chích cho chim với liều lượng giống chích oxytetracyline.

Nếu chích 2,3 lần mà ko hết thì thay oxytetracyline thành thuốc baytril.Mình chỉ biết chữa vậy thoy đó bạn.