• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chim đẻ lần đầu, vài điều cần hỏi?

trungthanhntts

Chào tất cả mọi người, mình có 3 đôi Bắc Hải, 1 đôi vóc, 1 đôi Bắc Hải trắng và 1 đôi đá chúng nó bằng tuổi nhau, giờ đã đến ngày chúng nó thi nhau vào đẻ ( cả 3 đôi đã tha rác được gần 1 tháng rồi ), nhưng mình có nghe nói rằng như thế này mới đau đầu rằng : "Phần lớn, những đôi chim non mới vào đẻ lần đầu thường thường nó chỉ nở được 1 quả, hoặc nó vẫn ấp mà không nở, hoặc quả trứng quá nhỏ không thể nở được". Và người ta khuyên mình rằng " Chim đẻ lứa thứ nhất nên vứt trứng đi thì 10-15 ngày sau nó đẻ lứa mới thì sẽ được 2 con hoàn chỉnh đẹp đẽ, còn nếu mà nó đẻ lứa đầu mà cứ để cho nó ấp bình thường thì 1 là sẽ nở được 1 con, 1 là không nở, như thế sẽ làm chậm thời gian nó sinh 1 đôi lần sau là mất những gần 2 tháng, đổi lại là chỉ mất 10-15 ngày. Họa lắm mới có con nó nở được 1 đôi hoàn chỉnh".
Vậy hôm nay mình viết chuyện này lên để cho các bậc tiền bối có nhiều kinh nghiệm nuôi chim đẻ cho mình hỏi một vài điều sau, đồng thời cho mình 1 vài lời khuyên:

- Những điều mình nói ở trên có đúng không? và chim của các bạn có hay xảy ra hiện tượng trên không?
- Chim đẻ lứa đầu mà nuôi nhốt và chim đẻ lứa đầu mà nuôi thả thì hiện tượng trên có khác nhau không ? Cụ thể như thế nào? ( Chim thả và chim nhốt, chim nào có hiện tượng trên nhiều hơn).
- Nếu có thì mình sẽ phải làm gì?

Cuối cùng mình cần mọi người cho mình 1 lời khuyên rằng mình có nên vứt trứng lứa đầu của 3 cặp Bắc Hải kia của mình không, nếu vứt thì cặp nuôi nhốt và cặp ngoài trời có nên vứt đi như nhau không? vì mình thiết nghĩ chim thả bay nó khỏe và kinh nghiệm hơn bọn nhốt nên có khi không cần vứt nhỉ?

Mình là dân mới chơi Bắc Hải nên chưa biết điều gì, mình xin cảm ơn các bạn.