• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chihuahua gầy trơ xương,có cách nào cải thiện không ?

DeeDee

:((Tình hình là bé Sushi nhà tớ kén ăn quá,gầy lòi cả xương sườn,còn eo thì còn hơn cả siêu mẫu.Cho ăn thì nếu trộn cơm với thịt nó chỉ lựa thịt mà ăn,còn ăn đồ ăn khô thì nó chỉ ăn có tí.
Bé Sushi 14 tháng rồi.Mà ốm quá, có cách nào cải thiện hun ? Mình có cho bé đi chích thuốc bổ rồi mà vẫn không xi nhê.Help

Neapolitan

Active Member
:((Tình hình là bé Sushi nhà tớ kén ăn quá,gầy lòi cả xương sườn,còn eo thì còn hơn cả siêu mẫu.Cho ăn thì nếu trộn cơm với thịt nó chỉ lựa thịt mà ăn,còn ăn đồ ăn khô thì nó chỉ ăn có tí.
Bé Sushi 14 tháng rồi.Mà ốm quá, có cách nào cải thiện hun ? Mình có cho bé đi chích thuốc bổ rồi mà vẫn không xi nhê.Help
Bạn có dắt nó đi bs thú y coi có bị bệnh gì không ? có cho nó uống thuốc xổ đúng kỳ không ?

Có lẽ bạn cưng chiều nó quá nên mới vậy, để xuống 10 phút mà không ăn thì lấy cất đi, nửa tiếng sau để xuông lại, làm 3 lần như vậy mà không ăn thì cất luôn cho nó nhịn đói . Ngày mai cũng làm như vậy, tới chừng nào chịu ăn thì thôi, chó mạnh khoẻ không bị bệnh thì nhịn đói 1, 2 ngày không có sao đâu .

Nhớ mỗi lần để đồ ăn thì để 1 chổ cố định .

DeeDee

nó ăn,nhưng nó lấy cái chân lựa đồ ăn,ăn hết đồ ăn ngon,xong rồi ko ăn tiếp
nặng có 900gr đã sổ giun rồi

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
DeeDee,

Cho mình số điện thoại mình sẽ trao đổi kỹ giúp con Chihuâhu nhà bạn lấy lại ... thể hình.

Thân

Neapolitan

Active Member
Vậy thì dầm nát đồ ăn ra cho nó khỏi lựa, huấn luyện nó lại từ từ, đừng gấp quá, mỗi tuần tăng cường độ lên 1 chút .

Tôi nuôi chó kiểu đó nên chưa bao giờ có 1 con nào kén ăn hết, bỏ đồ ăn xuống mà không ăn thì nó sẽ hiểu không ăn sẽ bị lấy đi và nó sẽ đói .

DeeDee

mình cũng có dầm đồ ăn.
Ví dụ thịt với cơm,hoặc đồ ăn khô cho nước sôi vào rồi nghiền ra.
Thịt với cơm thì nó lựa thịt ăn.
Đồ ăn khô thì mỗi lần ăn nó chỉ ăn cỡ 1 muống canh xong rồi bỏ đi
Có mua gan và phổi heo về luộc lên cắt miếng nhỏ thì nó cũng ăn,nhưng so với con chihuahua khác thì nó ăn rất ít.
Có vẻ như bị bệnh kén ăn hay sao đó.

_HALEY_

Member
Nếu nó lựa thịt ăn thì bạn dùng máy sinh tố loại nhỏ ,loại xay tiêu đó ,bỏ đồ ăn vào xay nát rồi trộn đều cơm, ,nhớ là đừng xay cơm nó dẻo đeo chó ăn thấy ngán .Mà nên đổi khẩu phần ăn ,đừng nấu mãi 1 món nên nó ngán đó .Nếu nó vẫn kém bạn hãy bớt cơm lại .

ki ki

Member
Chà, có vào đây mới biết mọi người có nhiều rắc rối với cún cưng nhỉ? Nhà mình không bao giờ phải khổ như vậy thì bản chất chihuahua ăn rất ít, có nhà còn kiềm không cho cún ăn nhiều sợ hỏng dáng. Riêng Ki lợn nhà mình được xả láng. Thích ăn gì cho ăn nấy. Khi nào đói tự khắc nó sẽ ăn cơm hoặc đôi khi doạ có con Lu nhà hàng xóm sang ăn là cu cậu nổi máu tham lên lại ăn ngay. Còn nó không thích ăn cơm thì cho nó ăn thức ăn không cũng được, miễn là nó ăn (vì nó chỉ ăn đồ ngon, đặc biệt thích bò kho). Nhà mình thả rông cho nó chạy ngoài đường suốt nên nó vạm vỡ, xương cốt khoẻ lắm, lại chẳng có tí mỡ thừa nào cả. Mà chó nhà mình còn thích ăn nem chua nữa. Không biết có cún nhà ai cùng sở thích không ta?

uyenisme

Member
bạn thử cho em nó ăn thêm Vibac - tube vitamin tồng hợp (ở tiệm thuốc thú y nào củng có bán) thử coi. bé Su béo nhà mình cho ăn cái đó xong là nó ăn cơm khủng khiếp luôn.

_Bạn chịu khó hàng ngày mua thịt heo hoặc thịt bò băm nhuyễn rồi nấu chung với cà rốt,khoai tây.Nấu cho thật nhừ,sau đó trôn đều với cơm trắng.Hàng ngày bạn có thể thay đổi các loại rau củ hoặc thịt cá.Cứ cho cún ăn như vậy,bảo đảm 2 tháng cún sẽ mập mạp thôi.Thân chào!!!