• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chọn chó con theo phương pháp Campell

Sưu tầm từ Internet

Phương pháp Campbell dùng để xác định những tính cách căn bản của chú chó con. Hãy nhớ rằng, ngay cả những tính cách chủ đạo là bẩm sinh đi chăng nữa, người chủ mới cũng có thể thay đổi nó theo cách mà anh ta đối xử với nó. Một người chủ trên thực tế có thể thúc đẩy một vài tính cách và làm mất đi những tính cách khác.

Kiểm tra tính thu hút

Phương pháp này có thể thực hiện trên chó con khoảng 7 tuần tuổi.

Sau khi nhẹ nhàng đặt chú chó con trên mặt đất, bước lui ra sau vài bước, vỗ tay nhẹ và quan sát kỹ thái độ của chú chó con:

1. Chú lập tức chạy đến bên bạn với đuôi giơ cao lên, nhảy vào bạn và liếm tay bạn.
2. Chú lập tức chạy đến bên bạn với đuôi giơ cao lên và dùng chân cào vào tay bạn.
3. Chú lập tức chạy đến bên bạn, đuôi quẫy liên tục.
4. Chú tiến tới bạn một cách dè dặt, đuôi cụp xuống.
5. Chú không đến gần bạn.​

Kiểm tra xem chú chó con chấp nhận sự làm chủ của bạn như thế nào?

Một người chủ chưa hiểu gì về con chó của mình có thể tiến hành phương pháp này.

Đặt chú chó con nằm với vị trí của một con nhân sư, vuốt ve nó, nhấn xuống đầu và lưng:

1. Chú chó con vùng lên bằng cách cào dưới đất, lật ngược lại, gầm gừ và cắn.
2. Chú chó con vùng lên, lật ngược lại để cào tay bạn.
3. Đầu tiên, chú chó vùng lên, sau đó nằm im xuống và liếm tay bạn.
4. Chú chó quay đầu lại và liếm vào tay bạn.
5. Chú chó chạy trốn.​

Kiểm tra chú chó con có tính hay đi theo người hay không?

Phương pháp kiểm tra này thực hiện trên chó con mà không dùng bất cứ câu lệnh nào hay nói bất cứ lời nào.

Đứng dậy và di chuyển chậm rãi ra xa, không nhìn vào chú chó:

1. Chú chó theo bạn ngay lập tức với đuôi giơ cao, cắn vào chân bạn.
2. Chú chó cũng làm như thế nhưng không cắn.
3. Chú chó theo bạn ngay lập tức nhưng đuôi để thấp.
4. Chú chó theo bạn một cách do dự với đuôi cụp xuống.
5. Chú chó không theo bạn và bỏ đi nơi khác.​

Kiểm tra tính phục tùng

Một người chủ chưa hiểu về con chó của mình có thể tiến hành phương pháp này.

Đặt hai tay của bạn dưới ngực chú chó con và dựng nó lên. Giữ chú chó ở tư thế này trong vòng 30giây:

1. Chú chó vùng vẫy mạnh, gừ và cắn.
2. Chú chó vùng vẫy mạnh
3. Đầu tiên, chú chó vùng vẫy mạnh, sau đó đứng yên và liếm vào tay bạn.
4. Chú chó không vùng vẫy và liếm vào tay bạn.
5. Chú chó không vùng vẫy.​
Kiểm tra xem chú chó con chấp nhận sự ép buộc như thế nào?

Một người chủ chưa hiểu về con chó của mình có thể tiến hành phương pháp này.

Để chú chó nằm ngửa, lưng tựa trên đất và giữ yên ở vị trí này trong 30giây bằng cách đặt tay lên trên lồng ngực chú chó:

1. Chú chó vùng vẫy mạnh và cắn.
2. Chú chó vùng vẫy mãi cho đến khi được tự do.
3. Đầu tiên, chú chó vùng vẫy nưhng sau đó lại nằm yên.
4. Chú chó không hề vùng vẫy và liếm tay bạn.
5. Chú chó không vùng vẫy.​

KẾT QUẢ

Đa số các câu trả lời là 1:

Tính cách chú chó của bạn là thích làm chủ, tính khí hung hăng. Chú chó này không khuyến khích nuôi trong gia đình như một vật cưng. Chú chó đó có thể trở thành một chú chó làm việc hay chú chó gác cửa tốt nếu được huấn luyện tốt.

Đa số các câu trả lời là 2:

Chú chó của bạn rất…”cứng đầu”. Sau này có thể trở thành chó làm việc nhưng cần phải có một chế độ tập luyện thật nghiêm khắc.

Đa số các câu trả lời là 3:

Tính cách chó ổn định và rất thích hợp.

Đa số các câu trả lời là 4:

Tính cách chó dễ phục tùng. Chú chó không thích hợp cho làm việc.

Đa số các câu trả lời là 5:

Chú chó có tính tình rất rụt rè, tính cách xả hội hoá rất yếu, phản ứng rất khó, không thể đoán trước.

Kết quả có thể xuất hiện trái ngược nhau, vì vậy lời khuyên là nên lặp lại các phương pháp kiểm tra này vì có thể lúc thực hiện chưa được chính xác cho lắm (chó con quá nhỏ, đang bị stress, mới vừa ngũ dậy…).

Cát Tiên
29/03/2007
(theo Royal Canin Dog Encyclopaedia)

songhoi

cảm ơn kinh nghiệm bac dơbeman nhé
hy vọng được bác vui vẻ giúp đỡ nhiều hơn

Bài viết của bác Doberman207 rất thú vị. Đó là những kinh nghiệm rất căn bản và rất hay đối với những bạn chưa có nhiều kinh nghiệm cũng như hiểu biết khi tậu cho mình một chú cún ưng ý. Thank bác Doberman207 nhìu nhìu :-bd:-bd:-bd ,Mong bác sưu tầm nhiều hơn nữa những kinh nghiệm hay để mọi người được mở rộng nhãn quang nhé.