• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chăm sóc mèo con làm sao?

hmhm_97

Tớ mới mua 1 bé mèo con ở đường Lê Hồng Phong Q.10. Nhìn mặt mũi bé cũng rất đáng yêu, thế nhưng bé lại kêu nhiều, mình phải ôm bé và vuốt ve thì nó mới chịu im, thả xuống một cái là nó lại kêu ầm ĩ, mình đi đâu nó cũng đi theo, bắt mình phải bế nó bằng được, mà mình thì đâu phải lúc nào cũng bế nó được, còn phải làm nhiều việc khác nữa chứ!
Mong các bạn giúp đỡ :worried:

moimm

Member
Chắc mèo con tưởng bạn là mẹ nó đấy :) Em ý mấy tháng rồi ? Ăn được cơm chưa ?
Bạn cũng để ý xem em ý có khó chịu, bệnh tật gì không, đi vệ sinh như thế nào, có bị cảm không, có sốt không, có đói không. Hồi trước mình mua một bé ở chợ cũng suốt ngày bám lấy mình, đòi ôm, mình rất xúc động, nhưng hóa ra là em ý bị cảm nên lạnh, cần được che chở.
Mua mèo ở chợ sức khỏe chưa chắc đã đảm bảo, bạn nên chú ý xem có gì bất thường đưa đến bác sĩ nhé, cảm cúm chữa không khó nhưng chữa càng sớm càng tốt.

Edit : À mà thực ra mèo gì chăng nữa thì cũng nên cho đến bác sĩ khám qua cho yên tâm, đằng nào bạn cũng phải tẩy giun, tiêm phòng cho em nó cơ mà. Em mèo mình mua ở chợ kia kìa mình không có kinh nghiệm, không cho đi khám, 2 tuần sau khi về nhà là chết vì cúm, mình khóc mấy ngày cơ. Mình chẳng muốn dọa bạn đâu nhưng mà vì sức khỏe của em nó, cũng nên bớt chút thời gian.

Mình quote cho bạn chỗ khám nhé :
Bạn có thể đến phòng mạch của BS Hoàng Tùng ở đường Ng. V. Cừ Q.5 (khúc gần ngã ba Ng. V. Cừ - P. V. Trị) ở đó ko để bảng hiệu lớn, phải để ý một chút mới thấy. Từ chỗ ngã ba P. V. Trị - Ng. V. Cừ, bạn đi lên phía trên (về phía chợ Nancy - cùng phía với ngã ba đ. P. V. Trị) khoảng 5, 6 căn là thấy ngay. Nếu ko, có thể hỏi ~ người quanh đó.

ngudaymuon

Active Member
Mình nghe nói mua mèo ở đường Lê hồng phong mà nhất là mua mèo con thì khả năng sống là rất thấp :( Bạn đã tìm hiểu thông tin chưa?
Bé lạ nhà nên đòi bế, đòi tình cảm đó bạn à. Bạn cứ bế bồng âu yếm bé đi, một thời gian bé sẽ quen dần mà.

ruồi bẹp

Active Member
mình nghĩ 1 là bé bị tách mẹ sớm nên mới đòi bạn bế như vậy, 2 là bé đang bị đau ở đâu đó mà khi bạn bế và vuốt ve bé cảm thấy dễ chịu hơn
bạn cứ mang bé đi khám đi cho chắc ăn, có gì mình chữa trị luôn vì mèo mua ở những nơi buôn bán vậy hay bị bệnh lắm.

hmhm_97

Cảm ơn các bạn rất nhiều !

Mình sẽ cố gắng chăm sóc bé mèo thật chu đáo. Còn chuyện cho bé đi bác sĩ thì mình cũng rất muốn nhưng chắc không được rồi. Vì mẹ mình vốn không thích mèo mà đồng ý để mình nuôi là ơn phước lắm (rùi) rồi, đừng nói chi là chuyện cho mèo đi bác sĩ.

Ah mà cho mình hỏi thêm, nếu cho bé đi thú y thì có đắt lắm không, viện phí khoảng bao nhiêu?