• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó ta 4 chân trắng nhà em

tuyetl4nh

Member
Chào các bác. Em là người mới của tham gia 4rom này. Em rất thích nuôi chó và đã kiếm được 1 em. Theo lời nhiều người thì con chó nhà em có 4 chân trắng gọi là huyền tề . Có người lại nói là tứ túc mai hoa. Em kô rõ vấn đẻ này lắm mong các bác giải thích . Nhưng có 1 điều là em ý có chấm trắng ở đuôi:(( " Chó chấm đuôi thì thịt" " chó chấm đuôi là chó phản chủ" Em cũng thấy hơi chán chán . Các bác cho em 1 lời khuyên. Còn đây là em nó :

bạn may mắn thật đấy tìm được 1 em tứ túc mai hoa nhưng lại hơi tiếc vì cái đuôi của cún nhưng không sao đâu bạn ạ , bạn cứ nuôi đi bao h nó có hiện tượng không hay thỳ lúc đấy bạn hãy tính bán hay cho ghì đấy chứ nó còn nhỏ như thế thỳ thịt ghì hả bạn , biết đâu nó không như người ta nói về cái đuôi :)

Evolution

Member
Con này đẹp quá còn gì bạn ơi, mõm to đen sì thế kia oách quá. Chân cẳng cũng to phết. Nuôi được đấy

nokia_n95

Member
Tứ túc hoa mai, thạch sùng bám cổ. Loại này khá hiếm đó, Tứ túc như cánh hoa mai, tức là ngón chân màu trắng nhìn như hoa mai, còn 4 chân trắng thì nhiều

vanglai213

Active Member
chó đẹp quá mà bạn..chó nuôi là do chủ dậy dỗ tốt hay không chứ chó phản chủ hiếm khi có..ví dụ nó giật mình đang ngủ ,hay bạn dẫm chân nó đang ngủ,hoặc bạn đánh nó quá đau..các hiện tượng trên có thể nó cắn bạn...đấy là trường hợp người ta gọi là phản chủ,, nhưng thật ra là chó thần kinh hơi yếu bị hoảng loạn.. mới cắn..bạn cứ nuôi và yêu thương nó đi xem nó phản không biết ngay...chả có con chó nào phản chủ đâu ^^
thân.

phamhuyhoang

Active Member
vậy các bạn cho mình hỏi 4 chân có huyền đề kép(móc đeo kép)thì gọi là gì nhỉ??^_^đó có phải tứ túc mai hoa không nhỉ???

chó loại này không hiếm đâu các bác ơi,nhà em nó dẻ cả đống con nào cũng như thế này. chỉ cần con mẹ có gien này thì chắc chắn đẻ con ra sẽ có gien này. cái gien 4 chân trắng thuộc loại khó diệt,nên hầu hết phối ra sẽ bị như vậy hết.em sẽ đưa hình sau,chúng nó là chó cỏ lai chó PQ,vện rất đẹp và lại có 4 chân trắng,cổ trắng.

Shakhi Viet

Active Member
chó loại này không hiếm đâu các bác ơi,nhà em nó dẻ cả đống con nào cũng như thế này. chỉ cần con mẹ có gien này thì chắc chắn đẻ con ra sẽ có gien này. cái gien 4 chân trắng thuộc loại khó diệt,nên hầu hết phối ra sẽ bị như vậy hết.em sẽ đưa hình sau,chúng nó là chó cỏ lai chó PQ,vện rất đẹp và lại có 4 chân trắng,cổ trắng.
Bạn mau đưa hình lên nhé, cảm ơn!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Hung.tinhyeu

Active Member
Box chó ta dạo này chán quá. Em up ảnh em Ki nhà em lên cho vui cửa vui nhà:

Em này chắc bị nhốt hoặc bị xích nhiều, ít có sự được vận động nên hai chân trước bị ảnh hưởng ở khớp cổ chân.

tuyetl4nh

Member
Không phải đâu ạ. Em nó bị thế từ khi mới đẻ hay sao ý. Chứ ngày nào cháu cũng cho ra CV chơi tầm 2h. Nhìn thế chứ chạy nhảy ,vận động, đùa giỡn nhanh nhẹn lắm. Giống người có đầu gối củ lạc thôi. Hehhee

hochilinh

con chó của bạn ngoan thật đấy. Cần gì để ý đốm đuôi đốm lưỡi hả bạn

trungson87

Theo mình biết thì tứ túc mai hoa là cá thể chó rất hiếm. Vì khó toàn diện được. 4 chân đi tất(4 chân trắng cao lên đến cổ chân), cổ đeo calavat : 1 vòng trắng đều quanh cổ. Xuống đến ngực thì xoè rộng dần đến bụng. Thường là rất quý hiếm vì các đốm lang ko đều nhau.
Mình cũng vừa đặt được 1 con gần như thế. Có điều hơi băn khoăn là giờ còn rất bé thì màu đều và đẹp gần như tuyệt đối. Ko biết sau khi lớn lên nó có thay đổi ko. Mong là nó giữ được màu như lúc này.