• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó săn Tây Ninh tròn 1 tuổi

HOhangbac

Member
gửi anh Khiêm và cảm ơn mối thân tình của anh dành cho anh em ngoài này. sau đây là 1 số hình ảnh của Wave nhà em chòn 1 tuổi 23/9/2008, anh Khiêm xem và cho em ý kiến nhé,

Vladavia

Member
Mình cũng không biết nhiều lắm, bạn làm ơn có thể chỉ cho mình những điểm xấu đó được ko? Hơi ốm ở điểm nào, mà trông hiền khô như thế nào vậy. Cám ơn bạn!

Zudas

Member
Có lẽ mình không biết nhiều về chó nên mạo muội phát ngôn bừa bãi . sao mình thấy con chó này ... xấu quá vậy :nailbitting: Người vằn vện màu sắc không rõ ràng . Hơi ốm mà lại trông hiền khô .
Con này nó đẹp chỗ vằn vện đấy bạn (cái này tuỳ sở thích mỗi người :p) Với lại bạn bảo nó hiền thì không phải đâu, con này lần nào đi off hình như cũng được để ý, trông nom cẩn thẩn không nó lại gây chiến lung tung với các con khác đấy

KHIEMTN

Member
Có lẽ mình không biết nhiều về chó nên mạo muội phát ngôn bừa bãi . sao mình thấy con chó này ... xấu quá vậy :nailbitting: Người vằn vện màu sắc không rõ ràng . Hơi ốm mà lại trông hiền khô .

Có lẽ phải giới thiệu sơ qua về lai lịch của em Vện này để bạn hiểu thêm về nó vì đã lâu rồi , thông tin về dòng chó " Săn Tây Ninh " ít xuất hiện nên có thể bạn chưa biết nhiều về nó !
Thật ra , nó giống như một con chó ta bạn ạ . Có điều , dòng giống nhà nó được phát triển , huấn luyện lâu ngày để làm thêm nhiệm vụ săn đuổi thú rừng . Ở Tây Ninh ,lúc trước nhiều rừng nên dòng chó này khá phát triển , bây giờ vì một số lý do khách quan , dòng chó này không còn nhiều nên mình muốn sưu tầm lại vài em để gọi là ....giữ giống chó hay !
Em Vện này là cháu ngoại của một con Vện Lưỡi đen hoàn toàn - Có thể là anh tài số một vùng Suối Dây - Tân châu một thời . Mẹ nó cũng là một con Vện lưỡi đen , trong các bầy con , luôn có ít nhất một con lưỡi đen như thế .
Dòng chó này , hiện nay còn rất ít người dùng đi săn mà chủ yếu chỉ được sử dụng như một con chó cỏ để giữ nhà . Em Vện này là một trong 3 em Vện con mà mình đã gởi ra HN cho anh em ....Bảo tồn giúp mình ! Dòng chó này do đặc đểim chạy nhảy nhiều nên trông cơ bắp , khá gân guốc . Có lẽ vì thế mà bạn trông nó hơi ốm !
Bạn trông mặt nó thế chứ chắc nó ...không hiền bạn ạ ! Hình như máu chiến đấu của nó cũng hơi nhiều nên mổi khi đi Off nó cũng hay gây sự với anh em !
Về dòng chó săn này , bạn có thể tham khảo thêm ở đây :

http://vp.vietpet.com/viewtopic.php?t=5046&start=0 hoặc
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=1176

bổ sung thêm đặc tính chó săn TÂY NINH

Có lẽ phải giới thiệu sơ qua về lai lịch của em Vện này để bạn hiểu thêm về nó vì đã lâu rồi , thông tin về dòng chó " Săn Tây Ninh " ít xuất hiện nên có thể bạn chưa biết nhiều về nó !
Thật ra , nó giống như một con chó ta bạn ạ . Có điều , dòng giống nhà nó được phát triển , huấn luyện lâu ngày để làm thêm nhiệm vụ săn đuổi thú rừng . Ở Tây Ninh ,lúc trước nhiều rừng nên dòng chó này khá phát triển , bây giờ vì một số lý do khách quan , dòng chó này không còn nhiều nên mình muốn sưu tầm lại vài em để gọi là ....giữ giống chó hay !
Em Vện này là cháu ngoại của một con Vện Lưỡi đen hoàn toàn - Có thể là anh tài số một vùng Suối Dây - Tân châu một thời . Mẹ nó cũng là một con Vện lưỡi đen , trong các bầy con , luôn có ít nhất một con lưỡi đen như thế .
Dòng chó này , hiện nay còn rất ít người dùng đi săn mà chủ yếu chỉ được sử dụng như một con chó cỏ để giữ nhà . Em Vện này là một trong 3 em Vện con mà mình đã gởi ra HN cho anh em ....Bảo tồn giúp mình ! Dòng chó này do đặc đểim chạy nhảy nhiều nên trông cơ bắp , khá gân guốc . Có lẽ vì thế mà bạn trông nó hơi ốm !
Bạn trông mặt nó thế chứ chắc nó ...không hiền bạn ạ ! Hình như máu chiến đấu của nó cũng hơi nhiều nên mổi khi đi Off nó cũng hay gây sự với anh em !
Về dòng chó săn này , bạn có thể tham khảo thêm ở đây :

http://vp.vietpet.com/viewtopic.php?t=5046&start=0 hoặc
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=1176

Hôm nay tình cờ thấy loài chó săn TN mình xin bổ sung thêm một tí, sự thật 100% tại thôn ĐA THỌ , xã XUÂN THỌ - TP DA LAT
Trước đây có một nhóm thợ săn tại địa phương đã sử dụng loài chó săn TN này vào thời điểm năm 1980 đến 1986 khi tôi còn sinh sống tại nơi đây ( quê ngoại )
loài chó săn này bắt nguồn từ một số bà con hành hương về toà thánh TÂY NINH và họ đã mua loại chó này về canh nhà và mục đích chính là sử dụng vào việc đi săn nhím và heo rừng , khi lâm trận loại này cực kỳ nhanh nhẹn và lanh lợi , có thể đeo đuổi dấu vết con mồi 10 đến 20 km , đặc biệt khả năng gan dạ chưa chắc mấy loại khác đã có như loại này , vào thời điểm đó dân quân du kích còn được đem súng quân dụng về nhà , họ dắt chó này vào những khu vực bị heo rừng và nhím về phá hoại hoa màu , chúng đánh hơi và tìm theo dấu vết , khi phát hiện được con mồi chúng sủa ầm vang , những người thợ săn dùng súng M 16 bắn thẳng vào con mồi nhưng lạ thay những chú chó này khg hề hoảng sợ khi hàng loạt đạn M 16 nổ đinh tai nhứt óc vây quanh con heo 1 , một loại heo rừng sống đơn lẻ nên gọi là heo 1 , cực kỳ hung dữ khi bị tấn công , mình đã có lần tham gia với toán thợ săn này , nên cũng hiểu tính khí loại heo 1 khi bị trọng thương
nếu đàn chó săn bị lạc với chủ khg cần phải truy tìm hay gọi tên mất công các bạn ạ, chỉ cần bắn vài ba phát đạn lên trời thì đàn chó săn sẽ tìm đến nơi có tiếng súng và mùi thuốc súng bay phảng phất đâu đó,
có một lần vì hăng máu đánh một con heo rừng trên 1 tạ nó bị con heo 1 làm thủng ruột ,sau đó về chửa bệnh chú DINGO lành bệnh và khg hề sợ hãi sau những lần săn tiếp theo
nhưng đau đớn nhất có một lần chính họng súng của người thợ săn đã nhầm vào DINGO của mình khi nó đuổi một con nhím, phát đạn oan nghiệt này đã vinh viễn cướp đi đời DINGO , sau này những con còn lại cũng nối tiếp thế hệ cha mẹ chúng nó và khg hề thua kém DINGO .
hiện nay loài chó này khg còn nữa lý do một số người hay bắt trộm ăn thịt , nếu còn chỉ là loại lai tạp với chó ta chứ khg còn thuần chủng như ở TÂY NINH và thú rừng ở nơi đây đã khg còn như trước nữa
LONGDALAT có đôi lời bổ sung thêm về đặc tính của loại chó này , bằng thực tế chứ khg phải nói càng nói nói ẩu
XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN KHIÊM TN và TOÀN THỂ CÁC BẠN YÊU LOẠI CHÓ NÀY
ZWINGER GERMAN SHEPHERD LONGDALAT - ĐT 0983 814 006 - tanlongdl@yahoo.com

Em có cảm giác loài chó săn Tây Ninh này hình dáng bên ngoài rất giống chó PQ.Với lại nó cũng là 1 thợ săn cừ giống PQ.

yeucuncon

Member
Chúc mừng Wave tròn 1 tuổi nhé.
Chúc Wave khoẻ mạnh và chăm đi off vào đấy, không vietpet lại vắng mất 1 học sinh cá biệt

Manonero

Member
Thằng du côn này càng ngày càng giống Phan Văn Mách, tính sao bà con ơi. Coi bộ ông Quân ra off là không còn sức giữ nổi nó nữa rồi....:D :D

TaiVenh

Active Member
Chúc mừng bác HHB và chú Wave nhé. Sinh nhật mà chả thấy có rượu thịt gì cả hehe.

Cũng xin thông báo thêm với các bác là chú Wave đã trở thành danh lam thắng cảnh mới của phố Hàng Bạc rồi. Ai đi qua cũng phải ngó ít nhất là 1 cái mới thôi. Em này hay ngồi trông mấy con xe ở vỉa hè. Bác nào muốn thử tài năng của em nó thì khi đi trên phố HB, cứ cái xe nào dựng vỉa hè thì bác đụng vô mấy lần là thế nào cũng được tiếp kiến ngay hị hị...

Wave vẫn đứng đầu danh sách chú rể của Beo đấy Quân nhé.

HOhangbac

Member
Chúc mừng bác HHB và chú Wave nhé. Sinh nhật mà chả thấy có rượu thịt gì cả hehe.

Cũng xin thông báo thêm với các bác là chú Wave đã trở thành danh lam thắng cảnh mới của phố Hàng Bạc rồi. Ai đi qua cũng phải ngó ít nhất là 1 cái mới thôi. Em này hay ngồi trông mấy con xe ở vỉa hè. Bác nào muốn thử tài năng của em nó thì khi đi trên phố HB, cứ cái xe nào dựng vỉa hè thì bác đụng vô mấy lần là thế nào cũng được tiếp kiến ngay hị hị...

Wave vẫn đứng đầu danh sách chú rể của Beo đấy Quân nhé.

ok, có gì đâu anh TAIVENH, hôm nào BEO nhà mình có nhã ý đến xem mặt chú rể thì ok ngay em luôn mong cho chúng nó có đôi có cặp hi hi, nhất định một ngày gần đây em phải sang thăm anh mới được, khổ nỗi không nghe thì thôi chứ nghe rồi mà không được sờ em nó thì hơi bị bực mình haaaaaaa

KimCuong

Active Member
Chúc mừng thằng hung thần của ông "HO RA BẠC" đã đến tuổi trưởng thành! :))

Đề nghị ông chủ nhật này, đưa thằng này ra sân Offline để bạn nào đó bảo nó hiền được xem thực tế nó hiền lành hay là hung thần nhé. Hihi!

HOhangbac

Member
nhất trí nhất trí, chỉ buồn mỗi hôm chủ nhật vừa rồi đi làm nên không ra chiêm ngưỡng được GSD HN thôi, chứ hôm nào không bận thì lúc nào cũng có mặt hi hi, chúc đồng chí KimCuong và đàn cún mạnh khoẻ nhé để hôm chủ nhật này còn gặp:))

Hung thần của những lần đi offline SĂN TÂY NINH đã lên chức, được làm bố của 5 nhóc tỳ, 1 vện cái đầu đàn, huyền đề đơn, 2 đen, huyền đề kép, 1 vàng, huyền đề kép, 1 khoang, huyền đề kép. Mẹ của 5 nhóc tỳ mầu xám, lưỡi đen.

Hung thần của những lần đi offline SĂN TÂY NINH đã lên chức, được làm bố của 5 nhóc tỳ, 1 vện cái đầu đàn, huyền đề đơn, 2 đen, huyền đề kép, 1 vàng, huyền đề kép, 1 khoang, huyền đề kép. Mẹ của 5 nhóc tỳ mầu xám, lưỡi đen.

Shakhi Viet

Active Member
Chúc mừng anh HungTY. con mẹ cũng là giống săn tây ninh ạ?
Thế lần vện giao tranh với HMông cộc đen có kết quả gì không ạ?

Chúc mừng anh HungTY. con mẹ cũng là giống săn tây ninh ạ?
Thế lần vện giao tranh với HMông cộc đen có kết quả gì không ạ?
Cám ơn bạn đã quan tâm, lần giao tranh với H'mong không thu được kết quả bạn ơi. Nếu có thì anh em bọn tôi đã mừng. Thân

zaimz

Member
Cái trán nó nhăn vậy mà không dữ mới lạ. Theo kinh nghiệm của bản thân em, chó có cái trán nhăn thế này, chả con nào hiền với "người dưng" đâu.