• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó nhà mình bị cảm lạnh

nikita24480

Member
Hôm chủ nhật mình đi offline với hội Long Biên. Hôm đó trời mưa, cún bị ướt, lúc đến hồ câu của tuấn anh thì nhảy hươu nhảy vượn, lại bị ướt lần nữa. Hôm đó cũng có 1 em chow chow bị viêm phổi nhưng nghe nói đã khỏi rồi. Về mấy hôm ko sao. Nhưng hôm nay tự dưng thấy vài lần có tiếng khịt như lợn ý. Đến tối 1 bé bên Hội Long Biên nhắn tin là để ý chó vì có mấy em về có triệu chứng bị ho và ốm. Không rõ lây từ em Chow chow ấy haynlaf vì giời mưa. Đến vừa nãy thì bé nhà mình đã bắt đầu hắt hơi, sổ mũi. Triệu chứng thì có vẻ như bị cảm lạnh.

Mình định cho đi khám. Nhưng ko rõ phòng khám ở đây có xét nghiệm máu như người để ra kết quả không hay chỉ chẩn đoán giữa trên triệu chứng quan sát được rồi kê đơn hoặc tiêm?

Minh vừa rửa mũi bằng nước sinh lý. Và cho uống 1 ít siro trị chứng xổ mũi của con gai mình.

Dù bé vẫn khỏe nhưng vì bé vẫn là puppy nên các bạn có kinh nghiệm hoặc các bác Vet cho em hỏi là có nên cho đi khám luôn không? Hay để theo dõi thêm?

Cám ơn nhiều

Pet Mart

Vietpet sponsor
Cho đi khám đi chứ sao nữa, bạn mà hỏi trên đây thì có mà nó ốm lăn ra rồi. Chắc lây từ bé chow chow rồi.

nguyenmaiphuquy

Active Member
Trước mình cũng có bé cún bị như cún của bạn,sau áp dụng như người,không biết có phải may mắn không nhưng khỏi bệnh,bạn thử nhé.Lấy dầu gió đổ ra bàn tay thoa hết lên người bé,bàn tay bàn chân,bụng,lỗ tai,vuốt ngược lông cho dầu vào được tận trong da,nhiều một chút cũng không sao đâu,cho cún nóng lên một tí để thân nhiệt ấm lên.Ngày làm hai lần nhất là khi trời về khuya,lạnh.kèm theo ăn uống nhẹ ,lỏng,dễ tiêu,tránh thức ăn khó tiêu vì lúc này bé đang yếu,chức năng tiêu hóa kém.Cần thiết thì chích cho bé một mũi thuốc bổ.Chúc cún nhanh khỏe nhé.

nikita24480

Member
Sáng nay thấy nước mũi màu đặc hơn và bắt đầu sốt. Mẹ cháu cho đi khám luôn rồi. Bs nói chưa viêm phổi, mới bị viêm đg hô hấp trên thôi. Đã tiêm, truyền và mua thuốc về chuẩn bị uống. Cám ơn các bác.

1 em vện nhà e từ sau hôm đấy cũng đau 1 mắt toét nhèm :( may mà h khỏi rồi
thế Tira nhà chị sao rồi?, chúc e nó mạnh khỏe nhé:D
chó bị lạnh đôi khi em vẫn cho nó uống gừng dã vs mật ong đấy
bị ho nhẹ thì em dùng lá Xương xông dã ra cho uống nc.nặng lắm mới cần đến kháng sinh thôi.
nếu cần cây thuốc j cứ pm e,e kiếm đc đem qua cho.bên nhà e lắm lắm.
hôm nào cho cháu sang chơi nhé chị,nhà còn nhiều bửoi cho cháu hái lắm<:p
cứ như Rotti nhà em nông dân quen rồi ,mưa gió vô tư, dầm mưa mà vẫn nhảy xuống ao ùm ùm.
nhiều lúc e nghĩ có khi nên đổi tên nó là trâu đất:))

nikita24480

Member
@phongvoanh: đang phải uống kháng sinh rồi em ạ. Vì chó còn bé nên chị cứ cẩn thận cho đi khám luôn. Chiều nay bé có vẻ hơi mệt. Nhưng hết xổ mũi rồi. Cám ơn em nhé. Lão nhà chị cũng thích câu cá lắm. Ngày xưa cũng lọ mọ sắm cần câu. Nhưng hình như lão ko "sát cá" hoặc không có kỹ năng câu cá nên chả câu đc bao giờ. Hôm nào phải sang em để học hỏi.

Con Lợn Lòi

Active Member
Em cho uống thêm nửa viên thuốc cảm nữa xem sao, ngày cho làm 2 lần, nhớ cho ăn thêm men tiêu hóa vì uống kháng sinh dễ gây dối loạn tiêu hóa lắm ...

nikita24480

Member
Em cho uống thêm nửa viên thuốc cảm nữa xem sao, ngày cho làm 2 lần, nhớ cho ăn thêm men tiêu hóa vì uống kháng sinh dễ gây dối loạn tiêu hóa lắm ...
Thuốc cảm là thuốc gì anh? Ok sẽ cho uống thêm men tiêu hóa

@phongvoanh: đang phải uống kháng sinh rồi em ạ. Vì chó còn bé nên chị cứ cẩn thận cho đi khám luôn. Chiều nay bé có vẻ hơi mệt. Nhưng hết xổ mũi rồi. Cám ơn em nhé. Lão nhà chị cũng thích câu cá lắm. Ngày xưa cũng lọ mọ sắm cần câu. Nhưng hình như lão ko "sát cá" hoặc không có kỹ năng câu cá nên chả câu đc bao giờ. Hôm nào phải sang em để học hỏi.
chị bảo a ý yên tâm đi.a ý dạy e English e dạy a ý câu cá :))
cho ngồi câu ao cá giống nhà e,ko muốn câu cá nó cũng cắn ý :))

nikita24480

Member
Hôm nay bé đỡ hơn 1 tẹo rồi, từ sáng tới giờ thấy không ho lắm. Mũi thì hết hẳn xổ mũi rồi. Hơi mệt tí ti. Cố gắng khỏe lên nhé con gái để Chủ nhật này mẹ cho đi off.
@phongvoanh Ok em

tranmyuyen

bé chó con chihuahua gần 2 tháng bị hắt xì, khụt khịt

nhà mình hiện có nuôi một em chó con chihuahua 8 ngày nữa là được 2 tháng.trong một lần sơ xuất, đã lỡ cho em nó lím 1 tí xíu gạt tàn, thấy vậy mình liền bế em nó ra khỏi đó và cất đồ gạt tàn đi:-ss:-ss:-ss. sau đó mình thấy một số hiện tượng lả: em nó bị hắt hơi, khụt khịt, ho.:(:)(( thương lắm. mình thì lần đầu tiên nuôi loại chó này nên ko biết phải làm sao???:-ss:-ss
mọi người nhiệt tình giúp đỡ em tìm ra phương pháp để giúp em nó, các Vet ma iu thú cưng thì cũng xin giúp đỡ em ạ!!:):)
CÁM ƠN MỌI NGƯỜI ĐÃ ĐỌC BÀI VIẾT NÀY VÀ EM CŨNG XIN GIÚP ĐỠ EM Ạ!!:):):):) CHÓ CỦA EM TÊN LUNAR:)

Chi phí logistics trong thương mại điện tử còn cao

Trên 40% nhu cầu người tiêu dùng chọn hình thức mua sắm trực tuyến, tuy nhiên chi phí logistics vẫn còn cao.

Một trong những lý do được xác định là do giá vận chuyển hàng hoá hay còn gọi là hoàn tất đơn hàng đang chiếm đến 30% trong tổng chi phí của thương mại điện tử.

Hiện các đơn vị đang đưa các ứng dụng di động trong việc vận chuyển hàng hóa, tập trung hệ thống các đơn vị vận chuyển và xây dựng kho hàng ngay tại địa điểm kinh doanh, khách hàng có thể yêu cầu ty giao nhận đóng gói hàng hóa ngay tại công ty, kiểm soát hàng hóa đang trong quá trình vận chuyển bằng điện thoại thông minh... Điều này sẽ giúp tối ưu được chi phí logistics trong thương mại điện tử.

Theo VTV.