• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó mẹ bị tụt canxi...có ai giúp em với ạ

luckygrass9228

=((=((=(( Chó mẹ nhà e sinh được 3 em tính đến bh là đc 12 ngày rồi ạ. 3 cháu đêu rất bụ và khỏe mạnh hôm nay mẹ cháu có giấu hiệu co giật và em đã cho đi khám bác sĩ bảo bị tụt can xi huyết và đã được tiêm đầy đủ.tuy nhiên sức khỏe e nó còn hơi yếu. bác sĩ dặn là không được cho uống sữa và ăn cơm. chỉ đc cho ăn thịt nạc thôi. ai có kinh nghiêmh chỉ em với ạ. em có phải bổ sung canxi cho me nó thêm không ạ. và cách chăm sóc mẹ nó như nào để sức khỏe đc ổn định và chăm con tốt không ạ. chó nhà e là chó husky ạ. cảm ơn mọi người nhiều lắm ạ

theo mình thấy thì bạn phải bổ xung canxi cho cún rồi, thêm nữa là bạn nên cho chó con uống sữa ngoài, loại sữa của trẻ sơ sinh ý, 3 con nhà bạn uống hết 1 hộp sữa là cùng, giá sữa thì tùy nhưng bạn chỉ cần mua loại tầm 200k/1 hộp là ok, còn để chắc chắn nhất thì bạn mua 1 liều thuốc bổ xung canxi ( thuốc tiêm nhé ) lúc nào thấy biểu hiện thì tiêm luôn, vì là tụt canxi cấp trong máu nên chỉ tiêm trực tiếp mới khỏi đc. Chốt lại là bạn nên mua sữa ngoài cho chó con uống bổ xung thêm

melonsine

Bạn cứ bình tĩnh nếu đã ra bác sĩ thì nên truyền canxi sẽ hiệu quả nhanh hơn...!!! Và trong thời gian tới chó mẹ hồi lại thì bạn nhớ cho ăn uống tăng chất lên cơm ăn vừa thôi tăng phomai thịt bò , lương cổ gà...!!! chúc bạn thành công

Mngoc

Hic , nick nhà e bây giờ cũng như vậy đây này , vừa đẻ xong được 3 e bụ bẫm thì chân tự nhiên co lại không đi đựoc , đi khám bác sĩ cũng bảo tụt canxi sau sinh

Mngoc

Bây giờ đang tiêm rồi nhưng không biết có đỡ không, hu hu. Chó nhà bác đỡ chưa vậy , bác chỉ e cách chăm sóc với , nó gầy kinh khủng, trông e nó tội lắm chả bù cho mấy đứa con béo ú ú ra .