• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó cái mấy tháng tuổi thì thiến được nhỉ ?

lamseico

Member
Con Audi nhà em là bé gái , được 3 tháng tuổi rồi , vì nhà em là nhà ống không có sân vườn nên không cho đẻ được , các bác cho em hỏi là em nó mấy tháng thì phẫu thuật để khỏi đẻ được và làm ở đâu ạ , em ở Hà Nội .
Cám ơn các bác nhiều .

nvbien

Không có gì đau bằng thiến. Chó thiến (cắt buồng trứng) sẽ không phát triển cân đôi, không trổ mã, bán nam, bán nữ, không thi hoa hậu hay người mẫu được, hay nằm ngủ, ú ì ra. Vậy nếu là chó cưng thì bạn nên xem lại. Hoạn chó cái thì nhiều bs ty làm được, tuy vậy nếu là chó cưng thì nên tim bs tốt. Tôi có ý kiến về câu hỏi như sau. Chó càng nhỏ càng dễ thiến, ít tai biến, nhưng nếu thiến trước 8 tháng thì chó sẽ phát triển mất cân đối về thể hình, đặc biêt có thể phát sinh một số bệnh do mất cân đối hormone. Vây bạn có thể trao đổi với bs phẫu thuật chỉ cắt sừng tử cung mà không cắt buồng trứng, gống như triệt sản ở người.
Chúc bạn sống vui với Audi cưng.

nvbien@ctu.edu.vn

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Chào bạn,

Thiến gọi là neutering tức là cắt bỏ dịch hoàn (castration) hay buồng trứng và tử cung (spaying). Thường tiến hành lúc 6-8 tháng tuổi. Phẫu thuật nào cũng đau nếu không làm đúng quy trình. Phẫu thuật đúng bao gồm an toàn trong tiền phẫu, tiền mê, gây mê, tim mạch, phẫu thuật, hậu phẫu. Các bước trên làm đúng sẽ an toàn và không gây đau đớn gì cả. Mời bạn xem trang web sau http://www.dogstrust.org.uk/information/atozofdogs/s/spaying/.

Chúc bạn nhiều sức khoẻ

Hung.tinhyeu

Active Member
Con Audi nhà em là bé gái , được 3 tháng tuổi rồi , vì nhà em là nhà ống không có sân vườn nên không cho đẻ được , các bác cho em hỏi là em nó mấy tháng thì phẫu thuật để khỏi đẻ được và làm ở đâu ạ , em ở Hà Nội .
Cám ơn các bác nhiều .

Nhà bạn không có sân vườn, vì là nhà ống cái này có liên quan gì đến việc cho nó đẻ hay không đẻ đâu. cần gì phải phẩu thuật cho nó không đẻ được.

Nếu bạn thực sự không muốn cho Audi nhà bạn được sinh sản thì quá đơn giản, khi nào Audi nhà bạn đến thời kỳ động dục hay còn gọi là ( thời kỳ lên giống ) bạn không cho Audi tiếp xúc với con đực theo kiểu " mông kề mông âu yếm, quyết cho bụng nở to " là được thôi mà. Như vậy quá đơn giản phải không bạn. Thân