• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó bị "thai giả " có dấu hiệu gì?

socola_vnvt

theo như tính tóan thì chó nhà mình có dấu hiệu mang thai dc gần 40 ngày , nhưng bầu sữa của nó thì khác như những lan trc , cương lên , sượng sượng , bóp thì có sữa , (mình đã lấy khăn ấm chườm bụng nó , và bây giờ thì vú nó hết cương lên rồi , nhưng sữa thì vẫn còn ) nó hay cào ổ , bỏ ăn , hay rên lắm , mình cho đi bac si thi chuan đóan nó có triệu chứng " mang thai giả " , bac si nói là ko nguy hiểm gì , đến ngày đẻ thì đẻ nhưng chỉ là bọc nước ối .... có đúng vậy ko ?

thienocb

Con chó của mình cũng bị trường hợp giống con của bạn, nó cũng ra nhưng nhìn không giống sữa, nước ra trong, cũng có hiện tượng cào ổ, bỏ ăn, nhưng rồi cũng qua không có hiện tượng đẻ ra bọc nước ối, nhưng bsĩ của mình nói nó khó có khả năng mang thai hơn về sau, nếu tình trạng này lặp đi lặp lại có thể gây khối u trong tử cung khi về già, đó là những thông tin mình biết. Có lẽ mình sẽ thiến nó vì không muốn sau này nó bị như vậy nữa vì quá tội !!!

theo như tính tóan thì chó nhà mình có dấu hiệu mang thai dc gần 40 ngày , nhưng bầu sữa của nó thì khác như những lan trc , cương lên , sượng sượng , bóp thì có sữa , (mình đã lấy khăn ấm chườm bụng nó , và bây giờ thì vú nó hết cương lên rồi , nhưng sữa thì vẫn còn ) nó hay cào ổ , bỏ ăn , hay rên lắm , mình cho đi bac si thi chuan đóan nó có triệu chứng " mang thai giả " , bac si nói là ko nguy hiểm gì , đến ngày đẻ thì đẻ nhưng chỉ là bọc nước ối .... có đúng vậy ko ?
Con chó của mình cũng bị trường hợp giống con của bạn, nó cũng ra nhưng nhìn không giống sữa, nước ra trong, cũng có hiện tượng cào ổ, bỏ ăn, nhưng rồi cũng qua không có hiện tượng đẻ ra bọc nước ối, nhưng bsĩ của mình nói nó khó có khả năng mang thai hơn về sau, nếu tình trạng này lặp đi lặp lại có thể gây khối u trong tử cung khi về già, đó là những thông tin mình biết. Có lẽ mình sẽ thiến nó vì không muốn sau này nó bị như vậy nữa vì quá tội !!!

TÌNH TRẠNG MANG THAI GIẢ.

Tình trạng này không phải là hiếm khi xẩy ra đâu nhé. Những con cái có những biểu hiện như thể đang có thai này, tha đồ vật vào trong ổ, đầu vú giống như có tuyến sữa về và tính tình hung giữ đối với mọi người như chó đẻ đang bảo vệ đàn con của nó. Tình trạng mang thai giả thường có sau thời kỳ dậy thì khoảng hai tháng và kéo dài một vài tuần. Nếu một con chó cái có hiện tượng mai thai giả thường hay lập lại sau những lần dậy thì sau. Để giải quyết vấn đề này mọt cách tốt nhất, nên cho nó triệt sản. Biểu hiện quay lại nhiều lần của sự mang thai giả này rất nguy hiểm cho tuyến sữa và dạ con.

Điều trị hóc môn chỉ là giải pháp tạm thời, nếu tuyến sữa vẫn về, hãy dùng khăn ướp lạnh trườm giảm đau cho nó hoặc dùng khăn ẩm vắt sữa cho nó để nó khỏi bị tức sữa. Lúc này đừng cho nó ăn nhiều nên chú ý và tạo điều kiện cho nó vận động nhiều hơn.