• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó bị ngứa sưng vùng miệng !

Thu Huong

Member
Tình hình là con chó đực nhà mình mấy hôm nay ăn rất ít, sáng nay mới phát hiện nó bị sưng ở miệng, nó ngứa nên cứ cà miệng xuống đất, sưng lên sần sùi và hơi thâm đen. Hiện tại thấy bớt ngứa và nằm 1 chỗ, có vẻ mệt mỏi. Mấy hôm nay mình cũng cho ăn bình thường, mà hồi như con chó cái ăn không thôi. Hôm trước có cho tụi nó ăn cá nục, không biết có phải bị dị ứng nhưng mấy hôm rồi, hôm nay mới thấy bị sưng miệng. Có ai biết bịnh gì không chỉ dùm mình nhé !

chienvet

Chuyên gia thú y
Nó sưng to không bạn

Mình không nghĩ nó bị dị ứng đâu. Bạn chó nó ăn cá thì bạn có nhặt hết xương ra không. Và chỗ sưng đó ở ngay ngoài miệng hay sâu trong miệng. Bạn cần mô tả rõ hơn để mọi người cùng góp ý. Nó sẽ nhanh khỏi thôi. Tuy nhiên nếu chó của bạn bỏ ăn thì cũng nên đi khám BSTY để có thể chăm sóc cho nó toàn diện nhất! Thân ái

Thu Huong

Member
Hương cũng muốn đi khám mà ko biết BSTY nào tốt đây, chữa tốn tiền mà không hết bịnh thì mệt lắm, nó chỉ bị sưng bên ngoài miệng thôi, cũng sợ bệnh ghẻ nhưng không phải. Bạn có biết BS nào không, nhà mình ở Phú Nhuận.

chienvet

Chuyên gia thú y
Uh cũng đúng

Ai cũng lo như thế thì chó của mình sẽ không được tư vẫn tận tình. Vì trên diễn đàn không thể nhìn tận mắt thấy nó được nên cũng khá mơ hồ. Không thể băng quan sát thực tế được. Xin lỗi vì mình ở Ha Nội không biết ai trong đó cả. Nếu nó chỉ bị bên ngoài thì cũng không đáng lo đâu. Bạn đã chắc chắn không phải bệnh ghẻ rồi. Mình hỏi một tí nhé: bạn tẩy giun cho nó chưa?
Vết sưng đó to hay nhỏ, mầu đỏ hay mầu tím như mận chính?

Thu Huong

Member
Cám ơn bạn nhiều, con chó nhà mình hết bị sưng rồi, ăn uống bình thường rồi, chắc hôm qua nó bị con gì cắn ngứa nên sưng cả mồm, nó hay chui rúc mấy góc nhà lắm, chắc bị rết cắn quá, sau đó thì không sao nữa rồi. Làm mình hú hồn vì sưng và da sẩm lại cứng ngắt, rờ vô thì nó đau. May quá là không sao !!!

Help me!. Mọi ng ơi e đang nuôi 1 e fox vện, em nó đc 3 tháng rồi. Sau đây là triệu chứng của em nó. Cách đây nửa tháng em nó tự nhiên nổi rất nhiều mụn ở vùng mặt và tai, bụng, đuôi và ngứa luôn cả 4 bàn chân. E nó gãi tới nỗi phù nguyên cái mõm. Bị tới ngày thứ hai em đưa bé đi bsty, ngta nói bé bị phù nước và có tiêm, tiêm đc 4 hôm thì đã giảm rất nhiều và cho em thuốc về để bôi kèm sữa tắm dẻma và kết luận bé bị nội khoa( mà e thắc mắc k biết nội khoa là cái gì). Về yên ổn đc 2 ngày lại bắt đầu bệnh mới, bé tự nhiên ăn xong đc 1 tiếng là ói( rất ít), hoặc ăn xong rồi đến sáng hôm sau mới ói, kỳ lạ là bé k tiêu chảy, vẫn ăn khoẻ nghịch khoẻ. Và đến hôm nay bé lại nổi nốt đỏ tiếp nhưng e đã kịp thời theo dõi để bôi thuốc, k biết tình trạng sau này sẽ thế nào nhưng giờ e k dám cho bé đi bsty vì sợ ngta chích nữa, mà bé quá ốm. Mọi ng ơi giúp em với, bé bệnh triền miên hết bệnh này tới bệnh khác. Help me,