• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó đực mập quá thì có truyền giống được không....??

cho em hỏi chó đực mà mập quá thì có truyền giống được không...mập quá thì có thể bị vô sinh không...bác sỹ GV giúp em với.....:praying::praying:

nmtuan11061978

Bạn hỏi câu hỏi kỳ quá. Thế chó thì cũng như người thôi, chẳng nhẽ các chú mập ú ko lấy được vợ à?hihi

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Câu hỏi của bạn love_lapxuon rất có lý.

Đúng là với chó, cả đực và cái nếu nuôi quá béo ( hơn mức cho phép ) mà không có chế độ vận động, luyện tập bợp lý đều có thể yếu hoặc giảm khả năng sinh sản và phối giống. Về vô sinh thì không thể khẳng định, tùy thuộc giống chó, lứa tuổi và có chuyên môn kiểm tra phản xạ giao phối khi có chó cái tới kỳ chín muồi lên giống.

Con chó của bạn giống gì? Tuổi? đã thử cho giao phối hoặc tiếp cận chó cái đến kỳ chưa? Bạn cần đưa theemcacs thông tin trên. Tốt nhất bạn nhờ người có kinh nghiệm nhân giống kiểm tra giùm thì tốt nhất. Trao đổi trên 4rum chỉ có thể tham khảo thôi.

Dù sao thì bạn cũng nên khống chế giảm béo bằng thay đổi chế độ ăn, và tăng vận động, luyện tập nhiều hơn. Cơ bắp của chó phải rắn chắc thì mới khỏe cả về sinh lý lẫn làm việc, vận động.

Chó và chủ chó sau khi đi tập thể dục về- Ảnh chụp tại Cầu Long Biên Hà nội- Photo Need_jump

Mong hồi âm.

chuyện là em có 1 dachshund cái đang đến mùa...nhưng khổ là em chỉ tìm đựơc 1 dachshund đực thôi...mà con đực này mập quá....nên em hỏi dể đem em nó đi láy chồng...em cám ơn bác greenvet-hanoi nhiều....

quế anh

Member
Đây là lần đầu tiên mình biết đến một chủ đề thú vị này,mình tưởng chó mập hay không thi cũng không quan trọng khi truyền giống,bây giờ mới biết suy nghĩ mình sai