• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ca Bệnh Chó Lồi Mắt Do Cắn Nhau

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Gửi cả nhà về ca bệnh lòi mắt.

Chó ta - 6 tuổi. Lòi mắt do cắn nhau.

Mất phả xạ mắt - Sốt, bỏ ăn

Chú chó sau đó được khám và thấy mắt xung huyết, mất phả xạ với anh sáng đèn nhãn khoa.

Phẩu thuật chỉnh sữa mắt

Sau 1 tuần điều trị em ấy đã khoẻ. Mắt có phản xạ. Soi đáy mắt thấy xuất huyết giảm nhiều. Kết mạc còn đỏ nhưng tiến triển rất tốt.

Cảm ơn chủ của em Ninh đã lo cho em chu đáo như hướng dẫn ở nhà

Trước đây em đã gặp nhiều bé chihuahua và bắc kinh đi khám bệnh lồi mắt do bị cắn thế này,kết quả toàn là bó tay bỏ mắt,chỉ chích kháng sinh cho lành thôi,rất xót xa. May quá anh Nghĩa phẫu thuật được cả tai nạn này nữa,thật là phước cho các bé cún mèo! Xin chúc mừng anh và chủ cún!!!

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Trước đây em đã gặp nhiều bé chihuahua và bắc kinh đi khám bệnh lồi mắt do bị cắn thế này,kết quả toàn là bó tay bỏ mắt,chỉ chích kháng sinh cho lành thôi,rất xót xa. May quá anh Nghĩa phẫu thuật được cả tai nạn này nữa,thật là phước cho các bé cún mèo! Xin chúc mừng anh và chủ cún!!!
Chó mắt lồi như Chihuahua và Bac Kinh thì thường hay bị lắm. Phải cẩn thận. Tụi anh đang cố gắng hết sức. Cảm ơn em đã động viên.

manhquan

Member
Bác sĩ tay nghề cao quá đúng là được đào tạo ở UK có khác, ngưỡng mộ - ngưỡng mộ...

Nhà mình có 1 em chihuahua cái năm ngoái 2008 sinh được 3 bé , được 2 tháng tuổi không biết do cắn nhau hay sao nữa ,
mà 1 trong 3 bé bị đỏ mắt , mình cứ nghĩ bé đỏ mắt nên chỉ nhỏ thuốc thôi . Thời gian đó là gần tết nguyên đán { kỷ sửu }
nên mình bận công việc nhà quá không quan tâm đến bé đỏ mắt đấy ! Đến khi ra tết được 1 tuần mình thấy bé đỏ mắt sưng to
và có ghèn nhiều lại bị lòi tròng đen ra nữa { tròng đen bị màng trắng che khuất , mình nghĩ mắt cún bị " nổ " nên như vậy trông rất thương và tội nghiệp
và mình cứ tiếp tục nhỏ thuốc cho đến khi lành. Và đến bây giờ bé đã lành hẳn nhưng con mắt hư kia lại nhỏ hơn và không lồi
theo giống Chihuahua .
Vậy cho mình hỏi bác Nghĩa rằng : theo nghề nghiệp của Bác thì mắt của cún mình như vậy nó có nhìn thấy được không ?
hay chỉ nhìn được 1 con còn lại { mặc dù con mắt hư đó nhỏ hơn 1 tí và tròng vẫn màu đen }
Bé nay được 10 tháng rồi ăn uống sinh hoạt bình thường nhỏ nhắc dễ thương

Bs mát tay quá, thế này nhiều em cún em mèo tương lai sẽ có nơi khám chữa bệnh đáng tin cậy và chất lượng :D.

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Nhà mình có 1 em chihuahua cái năm ngoái 2008 sinh được 3 bé , được 2 tháng tuổi không biết do cắn nhau hay sao nữa ,
mà 1 trong 3 bé bị đỏ mắt , mình cứ nghĩ bé đỏ mắt nên chỉ nhỏ thuốc thôi . Thời gian đó là gần tết nguyên đán { kỷ sửu }
nên mình bận công việc nhà quá không quan tâm đến bé đỏ mắt đấy ! Đến khi ra tết được 1 tuần mình thấy bé đỏ mắt sưng to
và có ghèn nhiều lại bị lòi tròng đen ra nữa { tròng đen bị màng trắng che khuất , mình nghĩ mắt cún bị " nổ " nên như vậy trông rất thương và tội nghiệp
và mình cứ tiếp tục nhỏ thuốc cho đến khi lành. Và đến bây giờ bé đã lành hẳn nhưng con mắt hư kia lại nhỏ hơn và không lồi
theo giống Chihuahua .
Vậy cho mình hỏi bác Nghĩa rằng : theo nghề nghiệp của Bác thì mắt của cún mình như vậy nó có nhìn thấy được không ?
hay chỉ nhìn được 1 con còn lại { mặc dù con mắt hư đó nhỏ hơn 1 tí và tròng vẫn màu đen }
Bé nay được 10 tháng rồi ăn uống sinh hoạt bình thường nhỏ nhắc dễ thương

Bạn thân mến,

Tình hình con chó của bạn như vậy là đã lâu rồi. Theo y khoa thì gọi mãn tính. Theo như bạn mô tả thì nó đã đến giai đoạn ổn định. Tuy nhiên tốt hay xấu thì mình không biết được vì phải khám và kiểm tra phản xạ mắt với các ánh sáng khác nhau, sau đó kiểm tra nhãn cầu, đáy mắt mới kết luận được bệnh.

Tuy nhiên, mình cảm thấy vui vì bạn đã chăm sóc cho chú chó lành bệnh theo cách tốt nhất mà bạn có thể. Hiện tại thì chó không đau, không nhiễm trùng vậy là tốt. bạn cũng không lo lắng nhiều vì trên chó cảm nhận bằng nhiếu giác quan khác, trong đó tai, mũi và ria rất quan trọng. Chó cũng có thể nghe được những sóng âm mà tai người không nghe đươc. Thực tế mình điều trị nhiều chó gì thấy rằng nhiều chó không thấy đường như bị đục thuỷ tinh thể, mất mắt do tai nạn nhưng vẫn khoẻ và đi đứng không va vào bàn ghế ngoại vật như chúng ta nghĩ.

Chúc bạn nhiều sức khoẻ

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Bs mát tay quá, thế này nhiều em cún em mèo tương lai sẽ có nơi khám chữa bệnh đáng tin cậy và chất lượng :D.
Cảm ơn bạn rất nhiều. Chúc bạn nhiều sức khoẻ. Mình đang cố gắng làm việc rất nhiều và chỉ dạy thêm cho các bạn sinh viên của mình ở Dh Nông Lâm.

Rim232

bs ơi chó nhà em bị viêm da..mà ko biết điều trị ở đâu cho mau khỏi..định mang lên chỗ bs mà xa quá.. nhà em ở dưới phú nhuận.. bs có thể chỉ cách nào khỏi tiêm mà chỉ uống thuốc ở nhà được ko. THANKS

maxdown

Member
nhà mình tụi cún cũng hay cắn nhau lắm,nhưng mà ko thể cấm tụi nó được,vì tụi nó chỉ cắn giỡn thôi,cắm thị tụi nó buồn,hic,không biết có cách nào hạn chế việc cắn nhau không nhỉ?

moceva

Member
bs ơi chó nhà em bị viêm da..mà ko biết điều trị ở đâu cho mau khỏi..định mang lên chỗ bs mà xa quá.. nhà em ở dưới phú nhuận.. bs có thể chỉ cách nào khỏi tiêm mà chỉ uống thuốc ở nhà được ko. THANKS
.
Nhà mình ở GV gần PN, cũng xa chỗ BS, nhưng mình khuyên bạn nên mang lên BS Nghĩa đi, cún Bắc Kinh nhà mình cũng bị viêm da, chích và uống thuốc ở nhà 1 thời gian thành ... cún ghẻ không lông luôn! May mà cuối cùng mang lên BS Nghĩa, nay sau 3 tuần nhìn cũng ok lắm rồi... Rút kinh nghiệm sương máu của mình đi bạn!!! Đừng chần chừ..... :D

anhthe98

Member
Bác nghĩa cho hỏi điều trị như thế nào? Ngoài phẫu thuật có làm gì khác đặc biệt được ko? em cũng đg đau đầu vụ này huhu.

em đg gặp phải vụ này nhưng mắt nó chưa lồi nhiều như ca của bác mà chỉ thấy nó ngày càng không bình thường so với mắt còn lại thôi

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Bác nghĩa cho hỏi điều trị như thế nào? Ngoài phẫu thuật có làm gì khác đặc biệt được ko? em cũng đg đau đầu vụ này huhu.

em đg gặp phải vụ này nhưng mắt nó chưa lồi nhiều như ca của bác mà chỉ thấy nó ngày càng không bình thường so với mắt còn lại thôi

Chào bạn,

Phẫu thuật là cần thiết và sau đó phải dùng thuốc nữa bạn à. Bạn cứ tưởng tượng mắt mình như vậy sẽ rất đau và phải dùng thuốc. Con chó sao rồi bạn?

Thân

anhthe98

Member
Chào bạn,

Phẫu thuật là cần thiết và sau đó phải dùng thuốc nữa bạn à. Bạn cứ tưởng tượng mắt mình như vậy sẽ rất đau và phải dùng thuốc. Con chó sao rồi bạn?

Thân
Cám ơn bác đã hỏi thăm! Sáng nay em qua chú cún đã đỡ nhiều rồi chắc lồi mắt vì sợ chứ chưa phải bị nặng như trường hợp trong hình :D Nhưng em cứ băn khoăn sao 2 mắt nó lại khác nhau thế hihi

cuncon_cute

chó nhà em vừa cắn nhau với một con chó khác nên mắt bị lồi và đỏ, giờ em phải làm sao đây? ở tỉnh em lại không có bác sĩ thú y nào giỏi cả. Em phai làm sao đây? nếu chỉ nhỏ thuốc mắt thì nó có khỏi không ạ?

yeucun021204

bạn ơi, giờ chó nhà mình cũng đang bị thế. bạn đã chữa cho nó thế nào? chỗ tớ cũng ko có bác sỹ để phẫu thuật cho nó, giờ phải làm sao

xichdu2014

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
bs ***417;i ch***243; nh***224; em b***7883; vi***234;m da..m***224; ko bi***7871;t ***273;i***7873;u tr***7883; ***7903; ***273;***226;u cho mau kh***7887;i..***273;***7883;nh mang l***234;n ch***7895; bs m***224; xa qu***225;.. nh***224; em ***7903; d***432;***7899;i ph***250; nhu***7853;n.. bs c***243; th***7875; ch***7881; c***225;ch n***224;o kh***7887;i ti***234;m m***224; ch***7881; u***7889;ng thu***7889;c ***7903; nh***224; ***273;***432;***7907;c ko. THANKS
vé máy bay Malaysia Airlines vé máy bay Malaysia Airlines giá rẻ đại lý Malaysia Airlines tại việt nam Malaysia Airlines cách đặt vé Malaysia Airlines vé máy bay đi malaysia giá rẻ vé máy bay Hà Nội đi Malaysia Airlines vé máy bay đi Kuala Lumpur giá rẻ vé máy bay đi Penang vé máy bay đi Australia vé máy bay đi Quatas vé máy bay đi Adelaide vé máy bay đi Pháp hãng vé máy bay đi Melbourne vé máy bay đi Perth hãng vé máy bay đi Đức hãng vé máy bay đi Hà Lan vé máy bay đi Sydney vé máy bay đi New Zealand cách hoàn vé máy bay malaysia airlines

bdsdaba

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Bác sĩ tay nghề cao quá đúng là được đào tạo ở UK có khác, ngưỡng mộ - ngưỡng mộ...