• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cần hỏi về việc tiêm phòng và giệt giun cho chó phốc nhỏ .

Ngo Van Hai

Em có con chó phốc cách đây gần 2 thang s ( cu. thể khoảng 1 tháng 3 tuần ) em mua nó ngoài chợ Hàng . Nhưng em ko biết rõ là người ta đã tiêm chủng và cho nó uống thuốc giết giun chưa nữa . Nay em muốn hỏi mọi người xem liệu giờ em nên làm thế nào ?? Nếu đem nó đi tiêm nhỡ người bán nó trước đây cho nó tiêm rồi thì tiêm nữa nhỡ nó bị làm sao thì sao ? Còn nếu ko tiêm thì nhỡ bi bệnh care thì sao ?? Nhưng theo em nghĩ thì chắc có lẽ không phải tiêm phòng bệnh dại . Vì em nghĩ chó phốc nhỏ thế này chắc gì mắc bệnh dại được . Và em cũng chẳng bao giờ cho nó ra ngoai đường nên virut dại cũng chẳng xâm nhập cơ thể nó được . . Vậy em phải làm sao ? Tiêm và cho uống thuốc giết giun hay không đây ?? Nhỡ làm sai nó bị làm sao thì em chết mất :(:)(( Ahf quên !! Em muốn hỏi là chó phốc nó nhỏ quá nếu tiêm nó có bị liệt ko ?? Em thấy mấy người trong ngõ em bảo nó bé quá tiêm nó QUÈ ChÂn Ko ĐI Được :(:)((. Nó chỉ nặng có khoảng 5 - 8 lạng thôi hà . Người dài có 20cm . em nói cụ thể để mọi người trả lời dùm em cho rõ . Mong có hồi âm .

ngamaica

Member
chao ban. Neu cun cua ban van trong tinh trang khoe manh thi viec dau tien can lam la tay giun cho cun bang Mebendazole voi lieu 110mg/kgP. Sau 7-10ngay tiem ngua mui dau tien. Sau 1 thang tiem mui thu 2. Neu truoc do cun cua ban da duoc tiem chung thi viec tiem ngua lap lai nay van dam bao cun cua ban co day du mien dich de chong lai benh. Viec giu cun trong nha chi han che duoc benh chu khong bao ve duoc cun neu lo may cun nhiem phai. Ban can duoc BSTY tu van cu the hon nhe. Chuc ban vui, khoe.( Xin loi vi minh khg go duoc fonts tieng viet co dau )

Ngo Van Hai

Cảm ơn bạn . Tối nay mình sẽ cho nó đí tiêm và uống thuốc giun luôn . Ahf , Tiện thẻ cho mình hỏi ví dụ lúc tiêm mình tiêm cho nó luôn 3 - 4 lần trong 1 ngày thì có phải là nó sẽ có càng nhiều miễn dịch phải không ???

Hic hic, mình nói bạn đừng giận nhé, hình như bạn không biết tiêm vacxin ngừa bệnh tức là tiêm những con virus đã bị làm yếu đi vào người cún, để tạo kháng thể chống lại bệnh, nên tiêm phòng như thế nào, phải tuỳ tình trạng sức khoẻ của cún, và chỉ dẫn của bác sĩ, không phải thích tiêm nhiều là cún khoẻ đâu bạn ơi... bạn có thể hỏi bác Greenvet-hanoi, hoặc nhờ bác sĩ ở trung tâm nào bạn mang cún đến chích tư vấn kĩ nhé... Chúc cún khoẻ va mau lớn nha

chienvet

Chuyên gia thú y
Đúng như các bạn trên đã nói đấy. Mình xin nói thêm là: tiêm phòng bệnh dại là quy định bắt buộc của nước mình rồi. Mỗi năm chúng ta phải tiêm phòng chó dại 1 lần chó chó từ 12 tuần tuổi trở lên. Vì thế bạn nên cho chó tiêm phòng. Còn các bệnh còn lại hiên nay chúng ta đã có các loại vaccine đa giá phòng 4, 6, 7 bệnh rồi. Và chỉ cần tiêm một mũi thôi chứ không tiêm nhiều mũi như bạn nghĩ đâu. Chúc chó của bạn luôn mạnh khỏe. Thân ái!